Cho em hỏi ngu tí

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi gadep, 18/12/12.

1. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Khi mua Lan ngoài cửa hàng về, em hay thấy trên thân và đặc biệt là lá của Lan có rất nhiều đốm màu trắng giống như là bị dính vôi vậy, không biết người ta phun cái gì mà lại như vậy, các bác giải thích dùm em nhé.

Cảm ơn các bác.

2. phamngocsinh

phamngocsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Đó là thuốc trị nấm (nói chung là bảo vệ thực vật) không có hại gì đâu bạn, cứ cho các em ăn uống đủ đầy là béo tốt và cho nụ cho hoa thôi. Tặng bạn em mi ni

Last edited: 18/12/12
    gadep, DuongThanhSon and MAVOI like this.
  3. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    đẹp quá, em cũng thích cái màu này, mày tím học trò này mà tặng cô giáo thằng cu thì tuyệt phải biết, hôm 20/11 hàng này hơi bị hót

phamngocsinh thích bài này.
  4. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Nhà vườn hay các cửa hàng kinh doanh lan nhập hàng về bán, họ sợ cây thay đổi môi trường sống sức đề kháng yếu đi dễ bị nhiễm bệnh gây thiệt hại kinh tế nên thường phải phun phòng ngừa bệnh trước. Ngoài ra họ còn phun một số loại thuốc nhằm làm lá tươi lâu hơn, hoa lâu tàn hơn (thuốc do TQ sx nhiều thành phần độc hại) nhưng bộ rễ thì ra đi gần hết (rễ die hết cây vần còn dặt dẹo chán mới die theo).

phamngocsinh, gadep and MAVOI like this.
  5. iCEte@

iCEte@ Member

Thích đã nhận:
    8
    nhưng mình thấy Lan nua về chỉ cho hoa có 1 đợt, sau đó cũng tưới nước này nọ đầy đủ mà cũng chỉ được 1 thời gian là ngủm củ tỏi, có ai nói cho mình biết cách chăm để Lan không chết ko các bác

gadep thích bài này.
  6. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cái này nói riêng thì khác nhưng nói chung thì bạn nên đọc thêm thật nhiều bài trên diễn đàn để rút ra nhiều kinh nghiệm về từng loại , nếu bạn lo về thuốc thì khi mua về đừng tưới nước nữa , để nguyên cây chơi hết hoa đi , bóc hết cây ra khỏi chất trồng cũ rồi trồng vào chậu toàn than củi và ít rong biển, tưới nước theo loại cay và nơi bạn đặt cây, khi nào có rễ mới rồi mới được bón phân, còn cách trồng và nồng độ phân bón bạn tham khảo thêm các bài cũ trên diễn đàn dùm nhé

Last edited: 21/12/12
    gadep and phamngocsinh like this.