Cho em hỏi thêm tý chuyện.....

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi phu_tan, 6/1/12.

1. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    chim bố mẹ đã ấp khoảng 7 ngày thì khi náo ta bắt tách chim con ra nuôi riêng được...mục đích của em là muốn tách ra lúc chim con mới chuẩn bị biết bay ...mong ae chỉ giúp em bao niu ngày thì nên bắt chim con ra nuôi riêng ...???

soncugay thích bài này.
  2. Khoảng 20 ngày nữa thì có thể tách như yêu cầu của bạn. Tuy nhiên nếu muốn nuôi chim khách và có công chăm thì 15 ngày nữa tách là vừa. Nuôi chim đẻ cũng có cái hay, thấy nó đẻ trứng rồi ấp, rồi nở ra 2 con bé xíu...thích lạ.

Last edited by a moderator: 6/1/12
  3. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    Với kinh nghiệm của tôi thì chim non nở ra khoảng 7 ngày đến 10 ngày là tôi bắt ra nuôi bộ được rồi. mình bón cho nó ăn càng nhiều ngày thì chú chim đó càng gần người bạn à. vì tôi ít có thời gian nên không cho chúng nó ăn nhiều được chỉ khoảng 5 đến 7 ngày sau tôi cho thóc vào vào không cho chúng ăn nữa chúng sẽ tự mổ ăn được.( tôi có 1-2 chú biết ăn sẵn ở trong truồng đó rồi nhé vì thế chim non rất nhanh biết ăn bạn à. chúc các bác có nhiều chú chim hay

GHT thích bài này.
  4. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    cam on ae nhiu ... em se co gang tach ra .... mong rang se cham em no thanh cong ... tks moi nguoi !!!
    Cám ơn AE nhiều.. Em sẽ cố gắng tách ra.. Mong rằng sẽ chăm em nó thành công. Thanks mọi người!!!

Last edited by a moderator: 8/1/12
  5. tibac

tibac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Thật ra mà nói thì do bản năng của chim, khi mới biết bay nó cũng nhác như chim bổi, Nếu là 2 chú chi non thì bạn nên tách nó ra (chủ yếu là để nó không sợ vì một trong hai con bay thì cả lòng tán loạn, con nào cũng bay), nuôi một thời gian thì sẽ dạn người lại, cho ăn, thay nước vào ban đêm hay chập tối chim ít hoản hơn. nói chung nuôi cu khách là phải có thời gian, cho dù còn nhỏ bạn cầm trên tay, hay cắt cánh thì lớn nó vẫn sợ, bản năng rồi, chúc các bạn năm mới vui, khỏe.

hungvcb thích bài này.