Cho em hỏi tí về hồ nước biển

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi benhoc, 11/10/11.

1. benhoc

benhoc Member

Thích đã nhận:
    13
    Hiện tại em mới tập tành chơi hồ cá biển. Hồ em cũng được gần 1 tháng rồi (90x45x45). Em trải nền bằng san hô vụn. Đèn thì e dùng 1 bóng metal 150w 20,000K và 3 bóng T5 blue cũng 20,000K luôn. Thông thường em chỉ mở đèn cho hồ vào khoảng 8h mà thôi. Nhưng hiện nay em thấy san hô vụn trải nền có dấu hiệu của rêu nâu hay sao ấy nhìn cảm giác dơ dơ. Không biết có phải do em mở đèn nhiều quá hay tại chất lượng nước chưa tốt? Ae có cách gì chỉ giáo em với. San hô mềm và cá đều đang sống khỏe mạnh bình thường.
    Thanks ae

2. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Bạn nên thay bóng T5 20k bằng bóng antinic, rêu thì bạn kiểm tra NO3 thường NO3 cao rêu sẽ phát triển mạnh, có thể giảm thời gian mở đèn nhưng ko phải là giải pháp triệt để. Hồ của bạn nhỏ tốt nhất là thay nước hàng tuần từ 5 - 10%.

3. benhoc

benhoc Member

Thích đã nhận:
    13
    Ae cho hỏi ở tp thì mình tìm mua bóng T5 actinic ở đâu vì hiện tại bóng mình đang xài là của aquajapan (trên bóng nó ghi là hiệu Daz hay sao ấy).

4. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
  5. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Bóng antinic là bóng gì vậy Triết? cũng màu xanh hả?

6. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Cũng là bóng xanh nhưng đậm màu hơn bóng blue thông thương, bóng thường của aquajapan là bóng blue nhiệt độ màu khoảng 20K còn actinic là 21K hay người ta thường gọi là Royal blue. Bạn có thể tham khảo thêm ở đây

http://www.aquarium-lighting-guide.com/aquarium-lighting-guide

nhờ ông "google dịch hộ" nếu bạn ko thạo tiếng anh

7. benhoc

benhoc Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình có qua đảo san hô rồi hỏi long thì long bảo không có hàng :((

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:38 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:29 PM ----------

FlameAngle cho mình hỏi tí là theo bài viết mà bạn link đó thì họ có nói "As a general rule of thumb, actinic supplementation should be used with 10K metal halide lighting but is not necessary with 20K" Như vậy bóng metal của mình phải đổi thành 10,000k? vì 10,000k sẽ cho ra ánh sáng trắng + kết hợp với bóng blue thì màu không được đẹp lắm.

8. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Metal 20000K thì nhìn đẹp và ko cần actinic nhưng yếu và có PAR ko mạnh bằng metal 10000K. 10000K giúp san hô phát triển mạnh nhất nhưng lại có màu vàng và cần actinic thêm sắc tố màu cho san hô. Nói tóm lại là nếu để ngắm thì 20000K , để phát triển thì 10000K + actinic

9. benhoc

benhoc Member

Thích đã nhận:
    13
    hix nếu vậy phải chọn 1 trong 2 combo hả a beggarUK? Có cách nào vừa nhìn hồ đẹp vừa để san hô phát triển tốt ko?

10. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Hix, bro tham quá , đòi cả 2 hehhe, thực ra nó như kiểu được cái này mất cái kia ấy, nếu thích ở giữa thì làm 2 x bóng 14000K - rất nhiều người theo cái này vì họ ko nuôi nhiều dòng cần ánh sáng mạnh và muốn theo kiểu all-in-one như bro . Nhưng đôi khi bóng 20000K vẫn ok vì tùy vào san hô bro nuôi, nếu có clam, quỳ, SPS và 1 vài dòng mềm cần nhiều ánh sáng thì nên 10000K. hồi xưa e cũng thử bóng 30000K nhưng đúng là chỉ được mã, SPS ko nở hết, quỳ thì trốn => vẫn thích 10000K , khi nào chụp ảnh thì chụp dưới actinic cũng được. Bao nhiêu K nhưng vẫn có 1 quy luật quan trọng là ko nên để tuổi thọ bóng quá lâu, nên để ý thay đúng định kì chứ ko phải cháy mới thay, vì khi bóng sắp hết tuổi đời, tuy vẫn dùng được nhưng PAR chỉ còn 50-70% thôi, rồi rêu cũng mọc do các sắc tố sáng thích hợp với rêu cao lên. Kinh nghiệm của e là thay vì mua bóng xịn 1 năm thay mua 1 lần thì mua bóng đểu - kiểu hàng TQ chất lượng cao ấy - giá bằng 1/3 rồi 3-4 tháng thay 1 lần

---------- Post added at 09:48 AM ---------- Previous post was at 09:44 AM ----------

P/s cái duy nhất e thấy ổn nhất là khi chơi cho bể dài, đủ cho 5 x metal thì chơi theo kiểu so le bóng 10000K với 50000K ví dụ : 10kk - 50kk - 10kk - 50kk - 10kk => chuẩn nhưng tiền điện vãi luôn