Cho em hỏi về cá Ali

Thảo luận trong 'CÁ ĂN MỒI' bắt đầu bởi Namç, 7/10/11.

1. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Dạ xem qua nhiều bài của mấy anh trên diễn đàn thì em quyết định nuôi thử Ali xem ra làm sao ấy ạ
    Dạ đầu tiên là cho em hỏi cửa hàng nào bán Ali uy tín và rẻ ấy ạ.Tại em kiếm trên Nguyên Thông chả thấy họ bán Ali gì cả.Dạ với lại cho em hỏi là giá cả bây giờ thế nào ấy ạ
    Dạ thứ hai là cho em hỏi là nuôi tầm 7-8 con gì đó thì cái hồ tầm bao nhiêu thì đủ ạ?#:-S
    Dạ cái thứ ba là em nghe nói nuôi Ali phải trải cát trắng ấy ạ dạ thế thì lọc có hút được phân cá không ạ tại hồi hôm qua em mới rửa cái hồ bảy màu,cái hồ này em để 2 tháng rồi chưa thay(dạ tại tầm 1 tuần em lại bỏ tí men vi sinh MV,dạ còn lọc em dùng lọc treo 10W).Nước hồ cá rất trong ấy ạ mà vớt cá ra rồi lấy tay đào cát lên thì ôi thôi phân bay lên mịt mù nước đen và hôi như nước cống(dạ thế là mất teo 50 nghìn tiền cát mới mua)
    Dạ cái thứ tư là nuôi cá này thì phải dùng loại đá gì ấy ạ
    Dạ em chỉ có bấy nhiêu câu thôi ạ.Dạ có bác nào rảnh thì chỉ em cái ạ :D

2. vutrukhoa

vutrukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    1. Các chổ mình thường hay mua ali : Nguyễn thông , lưu xuân tín , trường chinh . Đặc biệt hàng đẹp và lạ thì ở chỗ showroom 2 haithanhkoi farm q7 http://www.haithanhkoifarm.com.vn/news.php?d=9
    2. bể của bạn kích thước bao nhiêu , tuỳ vào kích thước bể của bạn mà mua số lượng cá , bể bạn dùng lọc treo mình nghỉ kich thước bể nhỏ @@
    3. nuôi cá ali bạn muốn trải nền gì cũng dc. , trải nền cát trắng thì sẽ giống nơi sinh sống của nó hơn chính là hồ malawi và bạn phải chịu khó hút phân thường xuyên.
    4. đá thì cũng tuỳ mỗi người thich nữa , hiện mình đang dùng đá cuội tròn ko có nhọn ko làm trấy sướt cá @@
    Bạn còn điều gì muốn hỏi nữa ko ạ @@ còn đây là bể của của mình [video=youtube;zwcEOVZU9cg]http://www.youtube.com/watch?v=zwcEOVZU9cg[/video]

3. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Dạ em chưa biết cái ống hút phân nó như thế nào ạ anh có cái hình cho em cái ạ :D
    Dạ nếu hồ 50 hoặc 40 ấy ạ thì nuôi tầm được bao nhiêu con ạ
    Cái bể của anh hoành tráng quá ạ :D

4. vutrukhoa

vutrukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bể của bạn hơi nhỏ nuôi cao lắm là 7 con đó bạn @@ còn cai ống hút nền bạn ra ngoài tiệm cá nào cũng bán .

5. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Em cảm ơn anh ạ dạ nếu nuôi được như cái hồ của anh thì to tầm bao nhiêu ấy ạ :D
    Dạ em ra Ng Thông chả thấy ai bán cá như thế ạ

6. vinhali

vinhali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nguyễn Thông thì ra huy song long hoặc ngọc mai, ở đây bán cá ít thui ko nhiều màu sắc đẹp lạ đâu nhưng mua vài con chơi thử trước đi.Chơi cá này phải có hồ bự tí nếu ko nó chết yểu.b-(

7. darkghost_XIII

darkghost_XIII Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Nếu hồ 50 thì tốt nhất k nên nuôi cichlids hồ malawi bạn ạh. Khuyên chân thành đó. Còn nền thì như bao bể ali truyền thống khác thôi, trải nền cát là tốt nhất. Về lọc thì 10w cơ bản k đủ công suất lọc cho cá này, nếu bạn k chịu khó thay nc thg xuyên. Hút phân ở đây có 2 cách 1 là dùng ống nc hút ra 2 là dùng dụng cụ như hình
    Với nền cát thì mình nghĩ nên vệ sinh nên theo kiểu hút cả cát khi thay nc (mỗi lần thay nc hút 1 mảng) sau đó rửa cát rồi đưa lại vào bể.

8. Phong Nghẹo

Phong Nghẹo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Dạ ... sao bác dạ lắm thế ạ .... :)))) ...................