Cho em hỏi về cá chùi kiếng ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi new fish, 20/9/06.

1. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy con cá la hán của em nó cắn chết mấy con lau kiếng liên tục, cứ vài tuần thì lại phải mua 1 lần. Em đọc trong báo thì người ta lại nói rằng muốn phòng bệnh cho cá hay gì gì đó thì phải nuôi riêng ở ngoài trên 5 tuần trước khi bỏ vô hồ. Em thấy như vậy thì lâu quá nên muốn hỏi mấy bác xem có cách nào phát hiện ra bệnh luôn kg ? 5 tuần thì lâu quá :-S :-S :-S

2. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình chẳng hiểu bạn hỏi gì cả ????? bạn viết khó hiểu quá bạn ko bít bạn hỏi gì luôn

3. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ~X( ~X( Ý em là mấy con cá la hán của em nó cắn chết mấy con lau kiếng liên tục, cứ vài tuần thì lại phải mua 1 lần. Em đọc trong báo thì người ta lại nói rằng muốn phòng bệnh cho cá hay gì gì đó thì phải nuôi riêng ở ngoài trên 5 tuần trước khi bỏ vô hồ cho an toàn . Như vậy có phải là muốn bỏ cá lau kiếng mới mua vào hồ thì phải nuôi trước ở ngoài khoảng 5 tuần phải ko ? Vì em thấy hơi lâu nên muốn hỏi các bác xem có cách nào vừa mua cá về là bỏ được vô hồ liền mà ko bị lây bệnh ko ? :crying:

4. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình nghĩ không nên nuôi chung la hán với bất kì cá gì cả.Không an toàn và tốt đâu.

5. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    hic....cái vụ nì nói nhìu rùi mừ!!!!!!!!!Mua con chùi kiếng bự hơn con la hán là chắc ăn nhất,nó k dám cắn nữa,có cắn cũng cắn nhẹ chứ k đến nỗi ....ngủm.
    Còn vụ lây bệnh:mình nghĩ bỏ vào rồi thêm muối thì các con vi khuẩn bám trên cá lau kiếng sẽ tiêu hết.Tại vì người ta thấy con lau kiếng màu đen,chỉ toàn ăn rêu nên tưởng nó dơ wá đấy thôi!!!!

6. nhhung

nhhung Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn muốn thả cá lau kiếng vô liền thì bạn nên cho muối vào hồ la hán .

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    đến giờ thì CÂY VỚI CÁ chỉ mới biết lau kình mang bệnh đường ruột thui chứ vẫn chưa nghe nói đến bệnh nào khác , nếu bạn muốn chắc ăn thì mua con lớn hơn con la hán nhà bạn à và khi mua được rùi thì bạn cho cá lội qua dung dịch muối cái đã rùi cho vào hồ la hán như thế cho chắc ăn bạn , bệnh nấm ...có thể bám vào da cá lau kính để vào hồ nhưng ko thể xâm nhập vào cá lau kính được vì da cá có bọc lớp sừng vững chắc hơn các loại cá khác ngay cả cá giáp ngư

8. dangoc

dangoc Member

Thích đã nhận:
    0
    Em la hán của mình còn 'xơi" luôn gã lau kính chỉ chừa lại cái đầu vì 2 cái ngạnh cứng quá, kinh nghiệm của mình là để cả 2 em vào hồ cùng lúc (khi mới đem về), tập quen từ đầu là dễ nhất , nếu bỏ sau ma cũ sẽ "quằm" ma mới là cái chắc.

9. lahan_hoa

lahan_hoa Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi con lau kiếng nào cũng nằm 1 chỗ hay là tùy con vậy?Con của mình mới mua nó ko chịu làm việc, cứ nằm 1 chỗ ở máy lọc nước