Cho em hỏi về cá dĩa.??

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Vboy89_2000, 4/4/08.

1. Vboy89_2000

Vboy89_2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em có nuôi con cá dĩa màu hồng với con màu xanh lam vậy nó có thể bắt cặp với nhau để đẻ được ko vậy.

2. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    tuy 2 con khác màu cũng bắt cặp đẻ được. nhưng thế hệ cá con ra sẽ bị tiêu & có thể cho ra những con lạ ko đụng hàng

3. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Vboy89-2000:

Chú CuongPhat nói đúng đó bạn, biết đâu nó sẽ cho ra con cá lạ thì quá tuyệt!
    Tiện đây mình xin có vài ý kiến nhỏ nhé: 2 con cá đó đã đúng là 1 trống 1 mái không? Nếu cả 2 cùng là trống hoặc mái thì coi như chẳng có cá con được. Nếu đã đúng là 1 trống 1 mái, thì việc còn lại là cho ghép 2 con với nhau, bạn phải chăm cho cả 2 con thật tốt thì nó mới có thể sinh sản và đâu tốt được. Nhưng cũng nên lưu ý là nếu chỉ mỗi 2 con cá khác màu như vậy, khi cho ghép thì khả năng chúng chịu đi cặp với nhau là rất thấp, có thể nói là rất khó. những con cá đĩa cùng loại, khi bạn cho ghép với nhau đã là vấn đề hơi khó rồi, huống chi là khác loại, vì thế bạn nên nuôi nhiều con cá với nhiều chủng loại khác nhau, nếu bạn có ý định cho lai tạo ra những cá thể đặc biệt (không đụng hàng) thì bạn sẽ có nhiều khả năng thành công hơn. Nhưng kết quả cũng còn tuỳ, có khi cá con ra là nhưng con cá đột biến và rất đẹp, và có khi ngược lại đó bạn, cá sẽ rất xấu. Việc lai tạo đòi hỏi phải có con giống đẹp, thời gian, sự hiểu biết, và cuối cùng vẫn là những kinh nghiệm thật sự cần có. Mình nói ra như vậy bạn đừng nản, biết đâu bạn sẽ trở thành người giỏi trong lĩnh vực lai tạo giống trong tương lai thì sao? Mình cũng đã thử nhưng không mấy thành công đâu, cá xấu lắm.

Vài ý kiến nhỏ, có gì sai mong các Bác khác góp ý thêm cho hoàn chỉnh hơn!

Thân chào

Ut9

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Trường hợp chúng ko chịu nhau ta anên tạo mt thích nghi hơn , và phải dùng chiêu ''ép duyên '' thì ta sẽ có giống mới

5. Vboy89_2000

Vboy89_2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy ép duyên như thế nào anh có thể nói rõ hơn được ko.

6. chiendam

chiendam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Người ta đã từng thành công việc lai tạo giống các loài cá đỉa vậy thì tại sao bạn không thử xem sao? Muốn thành công phải có trả giá, hảy thử kết quả sẽ trả lời cho mình, chúc bạn thành công