cho em hỏi về cá neon

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm' bắt đầu bởi hualoc, 17/1/12.

1. hualoc

hualoc Member

Thích đã nhận:
    3
    em mua 1 đàn neon 10 con. tuần đầu cá bơi thành đàn rất khẻo. Nhưng mấy hôm nay cứ chết dần. mỗi hôm vài con. cuối cùng die hết!!!.:crying: Vậy có bác nào đã gặp hiện tượng thế chưa? xin cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục ạ. Cảm ơn các bác rất nhiều.

Aragorn thích bài này.
  2. Aragorn

Aragorn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao giống mình vậy ta. Sau 2 ngày 2 em đã ra đi...

3. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Cá neon là loại cực kỳ dễ sốc nhiệt độ . Lúc mua về thả phải thật cẩn thận . Ngâm bịch nilon trong hồ tầm nửa tiếng đến 40 phút .
    Nhưng theo mình thì đa phần cá chết do phẩm chất con cá đó lúc mua thôi . Vào mùa lạnh khi thấy trong đàn cá có con nào có chấm trắng biểu hiện của nấm bạn cho sưởi lên 26 -28 độ bảo đảm hết luôn đừng để nó bị chi chít toàn thân mới làm .
    Nếu muốn nuôi nhiều thì mua thành từng đợt một .
    VD mua 20 con chết mất 10 con sau mua thêm 20 con nữa may mắn thì có đàn 20 con nếu sau 1 tháng không chết con nào thì đảm bảo 1 năm nữa bạn cúng khó mà chết thêm con nào .

minh_tam and Aragorn like this.
  4. elnjno

elnjno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    nuôi neon mà ko có sưởi thì có được ko bạn
    với cả mình nuôi chung với cá vàng, tứ vân, mai quế có đc ko :(

Aragorn thích bài này.
  5. hhson_gt

hhson_gt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    430
    Neon muốn nuôi khôg có sưởi thì bạn phải luyện cho nó. Hạ dần mức nhiệt xuống. Đừng để đột ngột cá dễ chết. Cá mình 14 độ vẫn bơi ầm ầm...

Aragorn thích bài này.
  6. elnjno

elnjno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    thế nghĩa là lúc mới mua về phải thêm dần dần nc trong bể mình vào túi nilong đựng cá cho nó quen dần đúng ko ạ ???

7. hhson_gt

hhson_gt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    430
    đúng rồi. Đấy là bước 2
    bước 1: mua cá về, ngâm cá qua nước có pha xanh bê ti len (1000/lọ ngoài hiệu thuốc - pha 3-5 giot/lit nước) - cái này để xử lý nấm
    bước 2: đảm bảo nước bể ổn định
    bước 3: thả cá (theo dõi vài ngày xem có xuất hiện nấm hay không) - đừng để cá bị sock nhiệt

elnjno thích bài này.
  8. kuongnp

kuongnp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Một kinh nghiệm đau thương nữa là đừng nuôi neon chung với cá thần tiên.
    Cá neon lúc mua về thuộc loại nhỡ thì không sao. Chứ nếu thuộc loại nhỏ thì bị cá thần tiên chén sạch, lúc sau bạn chỉ thấy cái đuôi của nó thôi.

9. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Thần tiên bơi chậm rì, to xác nhưng lủi nhanh thế nào được bằng neon

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:32 PM ----------

Kinh nghiệm cá nhân thấy xanh metylen dễ kiếm mà hiệu nghiệm, cá bị nấm mình thường nhúng qua xanh metylen, nếu cá loại to mà bị nặng quá thì mình nhỏ vào thực tiếp luôn. Sau đó dưỡng bằng tetra loãng. Để sưởi. Mấy con cá vàng, thần tiên, neon nhà mình đều chữa như vậy

10. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    thần tiên nhà mình đông hơn neon...nhưng thi thoảng vẫn bị neon lùa :)) kinh nghiệm mình thì chưa có gì nhưng thấy môi trường nước ổn định rất quan trọng với neon. Đợt bể mình chưa làm xong hay ngoáy lên cắm xuống, neon mua về rất khỏe vẫn cứ ra đi dần. Từ ngày bể đi vào ổn định ko chết thêm con nào, đợt gần tết mua chục đôi...thân tàn ma dại, nấm linh tinh, đuôi và vây cụt lủn..Về nhà khoảng tuần là thấy ok hết.

11. luongviduc

luongviduc Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn hướng dẫn tận tình thật, mình cũng thích cá Neon, đặc biệt là Neon vua :D

12. Hpa_aqbird

Hpa_aqbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Hi, mình thì mua neon về để nguyên bịch , mở bịch xả hết o2 tiệm bơm, bỏ vào chút tầm 9-10 thanh nhỏ than hoạt tính mới ( đừng xài than cũ, sd xong bỏ, vì than hoạt tính hấp thụ độc tố và giữ ở trong, vả lại cũng rẻ, 10 thanh chừng nhúm nhỏ xíu thôi ), chút khoảng 1/10 muỗng ya-ua tetra nhật. Thả vào hồ kẹp miệng túi ở thành hồ, chó vòi o2 thật nhẹ, tầm 5g/s thôi ), tầm 30' cho quen nhiệt, xong mình cho vào hồ = vợt... Đây là cách mình mua 1 lần 20e. Các bạn tham khảo.

13. hoangdanAQ

hoangdanAQ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cá neon thích nghi với nước mềm và ph khoảng từ 6,5đến7,5.và khi bạn mua cá ở hàng thì bạn phải xem đàn cá đó có khỏe không.nếu phát hiện đàn cá ngoài hàng bị nấm thì không nên mua và nên chờ đợt cá khác khỏe hơn.trên đường mua cá về nhà bạn nên bọc báo quanh túi nilon đựng cá để tránh thời tiết ngoài trời nóng quá và quá trình di chuyển xa dễ làm cho cá bị sốc nhiệt.khi mang cá về nhà bạn nên ngâm túi đựng cá vào trong bể khoảng nửa tiếng để cho cá thích nghi dần với nhiệt độ bể.sau đó bạn lấy nước từ bể cá bạn định thả neon ra một cái chậu và cho một ít vào trong chậu.sau quá trình ngâm túi đựng cá trong bể thì bạn sẽ thả cá từ từ vào chậu nước đã pha muối để vệ sinh cho cá trước khi thả bể.ngâm cá trong nước có muối ít nhất một tiếng

14. HappyGreen

HappyGreen Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi lượng muối bỏ vào chậu để sát trùng cho cá là khoảng bao nhiêu ?

15. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    khoảng 1 g/l là vừa rồi anh ạ.:):):):):):):):)
    kính
    Kiệt

16. duyanhnghiem

duyanhnghiem Member

Thích đã nhận:
    1
    kính nghiệm của em hỏi chị mua cá neon có nuôi với chép đc ko chị ý bảo ok thế là bắt đôi chép nhỏ với tâm trạng vẫn hoang mang xog về cứ tặc lưỡi thôi thả vào tối về mà đếm mà thấy mất con neon nào thì vớt đôi chép ra Tối hôm đấy hỉ hửng về ngồi soi lác mắt kô thấy 1 đàn neon(10) con của mềnh đâu :))))

OuterYoke thích bài này.
  17. DIYLED

DIYLED Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    - bạn kiểm tra xem nhiệt độ mà lạnh quá neon dễ nấm lắm , một số bác thì dùng nước muối ấm loãng vướt cá bị bệnh cách Li cho khỏi, có bác xài thuốc xanhmetan gì đó chữa
    chúc bác thành công

18. hains

hains Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Kinh nghiệm của mình sau khi ra đi vài đàn neon :)) là tránh cho cá bị sock nhiệt, nhiệt độ trong bể dao động ít thôi, khi mới mua cá về thì nên để nguyên túi ngâm vào bể tầm 30' rồi cắt 1 góc túi để cá bơi ra từ từ, ngoài ra bạn nên sử dụng nước lá bàng để cá khỏe hơn :) hồi đầu không biết tác dụng của lá bàng, giờ dùng thấy neon con nào con đấy căng tròn, bơi khỏe lắm :)