Cho em hỏi về cách phân biệt lũa!!!!!

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi Dream, 19/7/06.

1. Dream

Dream Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào mọi người ! Dạo này em đi ngoài đường thấy có nhiều bộ rể của những cây to, nhỏ đủ cở, đủ loại cây, em muốn đem về để làm lũa nhưng còn phân vân không biết loại cây gì, đường kính gốc bao nhiêu thì có thể đem về ngâm để làm lũa được. Nay mở topic này để xin ý kiến và kinh nghiệm chọn lũa của các cao thủ.( vì em đã mua vài khúc lũa rồi nhưng giá thì mắc mà thả vào bể cũng vẫn ra màu bóc mùi kinh dị ). Mong các bác hướng dẫn.:D

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Lũa

:D hì hì hì, chào bạn!
    Lũa là một vấn đề mà rất nhiều người trên diễn đàn bọn mình quan tâm đó.
    Theo mình thì phần lớn người chơi sẽ không quan tâm (k cần biết) đến lũa đó là của loại cây gì, mà chỉ cần dáng đẹp, kích thước hợp lý, phù hợp với bể (hoặc để trưng bày) trong nhà mình.
    Lũa ở đây như các bác ấy đã nói rất nhiều rồi, đó là phần lõi còn lại của thân cây, gốc cây đã bị vùi sâu dưới đất hay trong lòng suối, sông ... (và những gốc, thân cây đó bị ăn mòn, chỉ còn lại phần lõi rất cứng đó). Phần lõi đó rất cứng, không sợ bị mục nữa, khi bạn mang về nên ngâm thật kỹ để cho Lũa phai hết những tập chất bẩn rồi lấy bàn chải đánh kỹ để sạch hẳn vỏ mùn còn lại. Cũng có thể có những khúc lũa chìm ngay trong nước & có những khúc khác đòi hỏi phải ngâm sau 01 thời gian dài nó mới chìm.
    Còn những khúc gỗ bạn thấy người ta bán ngoài đường đó chỉ đơn thuần là gỗ mà thôi, loại đó mà cho vào bể thì k hay đâu, vậy nên cũng k cần quan tâm xem là nó thuộc loại gì.
    Thường thì giá tiền của Lũa sẽ đắt hơn những khúc gỗ đó.
    (Đây chỉ là kiến thức của mình, các bác bổ xung thêm hộ em những chỗ thiếu xót nhé!)
    Chúc bạn có đc những khúc lũa đẹp!
    ;) ;) ;)

Last edited: 19/7/06
  3. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Những loại "lũa" mà bạn thấy ngoài đường thì thực chất nó chỉ là "củi" mà thôi, nếu đem bỏ vào bể thủy sinh thì coi như....tiêu: bốc mùi, ra màu, nấm mốc các kiểu sẽ xuất hiện và hủy hoại môi trường trong bể của bạn.

Như xxxbopy đã nói về lũa, và đó cũng chính là lý do tại sao 1 khúc lũa chìm - không ra màu - không bốc mùi lại có giá mắc như vậy ! Thôi đành phải chịu khó ky cóp để mua lũa tại Cao Quý, Lưu Xuân Tín, APT để về bỏ vào bể cho an toàn. Thân.

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cao nhân !!!
    Cao nhân !!!
    :applause: :applause: :applause: :applause:

5. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Có gì khó khăn đâu.Mách nhỏ các bác
    Rẻ nhất đẹp nhất các bác chịu khó về quê em HÒA BÌNH lũa cả rừng, rẻ như bèo thích mua cả xe 4 chân luôn.1Tháng e về quê 2 lần ai thích mail cho em hôm nào rảnh anh em mình đi dã ngoại luôn
    Quá rẻ,kinh tế vừa chơi vừa ra sản phẩm.