cho em hỏi về cách trồng rau thơm

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi tep rili, 18/10/12.

1. tep rili

tep rili Member

Thích đã nhận:
    5
    thân chào các anh chị trên diễn đàn. em là thành viên mới xin ac giúp đỡ
    không hiểu sao rau thơm của em trồng mới dầu thì xanh tuoi ra lá non nhưng từ từ thì úng dần rồi chết hết. có cách nào khắc phục tình trạng trên xin ac chỉ giáo cho em ut với. rất mong thư hồi am của anh chị.cám ơn.

2. buiduccanh

buiduccanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Mình cũng lần đầu trồng rau thơm, đang hồi hộp theo dõi không biết có bị như bạn không. Đọc trên diễn đàn thấy có bác hướng dẫn dùng bông gòn quấn vắt qua 1 kẽ lá gần gốc rồi dùng banh vùi xuống nến thì sẽ giữ được cây không bị bật lên nhờ đó dễ dàng đâm rễ hơn. bạn thử xem sao

tep rili thích bài này.
  3. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    cây sống được hay không cũng phụ thuộc vào nhiều yếu tố...nhưng đàu tiên là phân nền loại gì? kick thước bể của bạn?ánh sáng của bạn thế nào?thì may ra mới phán được ^^

datmoc, bachikho, tep rili and 2 others like this.
  4. tep rili

tep rili Member

Thích đã nhận:
    5
    bể em là bể nhỏ . dài khoảng 5 tấc rưỡi, cao 3 tấc rưỡi. cái hồ nó cong cong ấy.em dùng phân bon bon, xài thêm phân nhét, giống như viên âm bi , rồi dùng luôn phân nước. đèn em mua ở cao quý loại máng 2 bóng.còn c02 thì em xem trên diễn đàn rồi tự chế, em k dám mua bình c02 vì kh biêt cách làm.cây hoàng quang thảo của em thì nhảy con liên tục, phát triễn rất nhanh chỉ có rau thơm là chet dần hết

5. tep rili

tep rili Member

Thích đã nhận:
    5
    vậy để mình thử cách của bạn xem sao. mình đã trồng rau thơm nhiều lần nhưng vẫn không thành công . hy vọng với cách trồng sẽ có kết quả tốt. cám ơn bạn.

6. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Chết thì nhổ ra trồng lại thôi bạn, chứ có cách gì cứu được đâu, còn việc anh em phán bệnh thì nó chỉ mang tính tương đối thôi bạn, hãy mạnh dạn nhổ ra trồng lại như thế sẽ lên kinh nghiệm cho mình thôi.

ngoc_tanlong, tep rili and datmoc like this.
  7. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    Hoàng quang thảo mini nhà tớ trồng thì lại ko đẻ đc cây con & die :)

8. tep rili

tep rili Member

Thích đã nhận:
    5
    Hoàng quang thảo của mình cũng là mini nhưng sao ra cây con nó vẫn cứ to như cây mẹ thế nhỉ? Mình thì thích cây mini hơn. Làm cách nào cho nó nhỏ lại.

9. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    mình trồng rau thơm thì thấy nó khồng khó trồng, nhưng bể của bạn mình nghĩ nó thiếu sáng

tep rili and ngoc_tanlong like this.
  10. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    Đôi khi có 1 vài cái, không phải dư là tốt, đôi khi nhiều chất quá, nền nóng cũng là nguyên nhân đó bác, ánh sáng cho cây rau thơm thì không phải lăn tăn nhiều lắm, nhưng vấn đề em thấy là dư chất, nền nóng, cây chết ( theo ý kiến chủ quan của em)

11. tep rili

tep rili Member

Thích đã nhận:
    5
    làm cách nào để biét nền nóng hay la dư chất vậy bác. em mới chơi nên không rành lắm mong bác chỉ giáo giúp em với.thanks bác nhiều.

12. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    Em chỉ nghe bác nói chơi phân gì và đoán thôi, nên em cũng nghĩ là ý nghĩ chủ quan của em. Vừa chơi bonbon, vừa phân nhéc, vừa phân nước. Dục tốc bất đạt bác à, Bác chơi Bon bon và phân nhéc là được rồi, đừng chơi thêm phân nước nữa, em thấy vậy là dư. Cây trong hồ TS cũng là cây thường thôi, chứ không phải là hạt đậu thần, mà mình chơi càng nhiều phân là 1 đêm nó có thể lên liền được đâu :D. Còn về chuyện làm sao để biết, thì e thú thật là chơi nhiều rồi biết thôi, chứ em cũng chẳng biết là ai bày mình nữa, hồi đó em trồng Sao nhỏ và Tonia cũng vậy, nền mới làm, mà cắm vào, thì y chang như rằng, cây nó cứ thối rữa từ từ, em thấy anh em khác cũng CO2 y chang, nước y chang, mà sao có mình cây mình chết, thì em rút kinh nghiệm thôi:D

Last edited: 21/10/12
    tep rili and ngoc_tanlong like this.