Cho em hỏi về cách vần và nuôi CM mồi chút

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi hoacomayvcu, 14/11/08.

1. hoacomayvcu

hoacomayvcu Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Em chơi chim từ lâu, nhưng chủ yếu là Khuyên và Mi, Thời gian gần đây nhà chật quá bỏ hết Mi. Đợt này tham gia diễn đàn thấy CM hay quá nên nuôi luôn. Hiện tại em có 2 chú, 1 chú mua từ tháng 4 đã thay lông xong, hót xung và hiều chiến lắm. Một chú thì em bắt ngày hôm qua, chim thuộc luôn, bung cánh và múa tít thò lò. Tuy nhiên em chưa biết cách chăm sóc 2 chú CM căng ntn, liệu để lồng gần và cho nhìn mặt nhau suốt có sao ko? Khoảng bao lâu thì ốp chúng vào với nhau đc??? các bác giúp em với nha

1 person likes this.
  2. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    bạn cứ chăm sóc tốt và thường xuyên đi dợt là chim sẽ xung thôi.:applause::applause:

1 person likes this.
  3. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bạn cứ chăm sóc như mọi khi. Đừng cho 2 em nó thấy mặt.Khoảng 1 tuần áp lồng 1 lần là tốt nhất. Còn với chim ngoài bạn cứ cho áp vô tư.

1 person likes this.
  4. cheru

cheru Active Member

Thích đã nhận:
    17
    nhà mình cũng có 2 em CM mồi mình khuyên bạn nên để tránh mặt bọn chúng ra đừng có thấy mặt nhau nhiều chúng sẽ wen mặt nhau và chai lì nhau sau 1 thòi gian bạn có để sát nhau chúng cũng chả thèm nhá cánh nhá kiết ji hết đó

1 person likes this.
  5. Bien_ho

Bien_ho Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Các anh em nói đúng đấy, nuôi nhiều thì đừng nên cho chúng thấy mặt nhau hàng ngày,chỉ nên cho chúng nghe giọng của nhau thôi, làm như vậy chúng sẽ sung lên đấy.

1 person likes this.
  6. hoacomayvcu

hoacomayvcu Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Thanks các Pro nha, em cũng đang cố gắng chăm sóc tốt để xem ngoài tết này có đợt thi CM còn đem đi chiến. Anh em rủ đi bẫy mấy lần mà công việc bận quá ko đi đc. Khi nào Chim chóc thay lông hết cố gắng chụp vài tấm ảnh cho anh em đánh giá giúp...

1 person likes this.
  7. phuongHCM

phuongHCM Member

Thích đã nhận:
    5
    Đúng đó bạn không nên cho chúng sát nhau, mình cũng có hai chú chào mào cứ nghe tiếng nhau là múa hót, nhưng không biét chúng có duy trì được lâu không

1 person likes this.
  8. livelyandlove

livelyandlove Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Mình hay luyện chào mào mồi bằng cách cho vào lồng bẫy rồi mang đi dượt luôn để nó quên lồng cất cao tiếng hót :))

meomun and chaomaobt like this.