cho em hỏi về Chào Mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi minhduc12345, 26/12/07.

1. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    chào mào như thế nào mới được coi là con chim tốt?các bác chỉ giúp em cái nha.
    có nên mua những con chim trưởng thành ở ngoài đường bán kô
    khẩu phần ăn nó gồm những gì.Em xin hết

2. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    mình mới chơi mào nên có 1 vài ý kiến có gì sai thông cảm.Nếu àm chim càng trưởng thành thì càng hay đó bạn à?nhưng nếu là chim mộc già rừng thì vấn đề của nó chỉ là khó thuần hơn thôi.chứ còn giọng của nó thì chắc chắn sẽ hay hơn những con nuôi từ nhỏ.Chào mào bác chọn con nào dáng đẹp , cao ráo đòn dài , nhìn mặt nó tinh và sắc xảo,mào phải dựng và dày,lông má đỏ tươi mọc dày kín, ức hầu to,nhìn ngang dáng con chim đều từ trên xuống thân...ko ko hở gáy... tiếng kêu trong và nhiều tiếng thì càng hay.có những con đổ giọng kép nữa.nhưng thường mua hàng rong khó àm nghe đc nó hót cho nên chỉ chọn dáng là chủ yếu thôi,giọng chỉ là may rủi.chào mào thì bạn cho ăn đơn giản 500g cám trứng cộng thêm vài lòng đỏ trứng càng tốt và thêm 1 lạng vừng hay lạc cũng đc và chăm cho nó ăn thêm hoa quả màu đỏ và sâu hoặc châu chấu thì nó sẽ hay thôi...Vài ý kiến như vậy tham gia,Chúc bạn có con chim hay

3. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Nếu nhà bạn gần vườn cây hay có CM về hót thì nuôi chim non dễ hơn (tôi có 1 chú như thế hơn 10 năm nay ). Mua chim trưởng thành thì được nghe ngay tiếng của nó,biết ngay trống mái.
    Thức ăn cho nó như thì tôi thấy nó là chim cảnh rất dân dã. Tôi cho nó ăn cám cò viên thường ,thêm chuối , cào, nhiều khi cho ăn cả thịt sống và chín nữa. Nếu có thì bạn cho nó mật ong, nó rất khoái đấy.
    Tôi có bạn nuôi CM đợt cúm gà anh thả phóng sinh, nhưng thương nó không biết kiếm ăn nên anh vẫn cho cám & mật ong . Không rõ nó nhớ chủ hay nhớ mật ong nên vẫn về luôn. Mùa hè cậu còn...dẫn theo cả bạn gái và một lũ chim non nữa. Đàn CM này giờ vẫn thường xuyên đậu ở mấy cây trước nhà 21 Phan Chu Trinh HN ấy .

4. CM Sở Sao

CM Sở Sao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    to maithanhtoan
    Hahaha cả đời tôi chưa bao giờ nghe ai nói cho CM ăn hoa quả màu đỏ + sâu hoặc cào cào thì con CM hay thoi ! hahaha nghe mắc cười quá !
    to Minhduc12345
    nếu bạn muốn có con mào hay phải tốn công lắm ! Tốt nhất nếu mời bít chơi thì nên nhờ người quen mua dùm con mồi nào chơi vài tháng cho bít giọng đi nha! còn nếu thì chơi mộc già thì ko ổn vì giờ ngoài chợ chim người ta toàn đi lưới về chim ko hay đâu , nếu quen anh bạn nào thường bẫy = lụp thì dặn chừa 1 em trận là tốt nhất , mấy con chim ngoài hàng chim thì mua về chục em chỉ chơi dc 2-3 em kha khá thôi ! hay là bạn nuôi chim chuyền kiếm con mồi nào giọng chuẩn mà bạn thích kèm nó chừng 1 năm là nó kêu giọng y như con mồi của bạn àh ! Chỗ mình toàn ép chim chuyền ko àh ! Vì ngoài chợ chim giống CM Bình Dương thuấn tuyệt chủng roài hix hix

5. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    ảh quên còn về khẩu phần ăn nên cho an các loại trái cây chín mềm màu đỏ giúp cái lông đít đỏ thêm hoặc giữ nó ít nhạt đi ( chim mồi thì cho ăn gạo rang trứng , bỗi thì cho ăn cắm ba vì dc rồi vì cho an gạo rang thì tốn công nếu nó tệ thì thả ko phải uổng công mình nuôi àh ) Cách làm gạo rang trứng :
    thành phần : Gạo , trứng vịt ỏ gà tuỳ ( trứng vịt ngon hơn) + ít đường cát + ít muối iốt + Vitamin
    tỉ lệ : 1 lon gạo ( cỡ lon sữa bò của em bé đoá ) thi + 8 lồng đỏ và 1 lồng trắng + 1 muỗng càe đường + nữa muỗng muối + vitamin (tuỳ có hay ko cũng ko sao chim an cái này sung lắm , nếu có thì càng tốt )
    rang gạo lên với lửa vừa cho gạo chín vàng đều thì ok
    đập trứng lấy 7 lồng dỏ và 1 trứng nghuyên
    đợi gạo còn ấm cho trứng vào và trộng thật đều đẻ trứng rút vào hột gạo thì mới bổ rồi rắt đường + muối + vitamin ròi trộn đều đem phơi nắng cho thật khô --> giả ra cho rời thành từng hạt gạo cho chim an nguyên hạt luôn
    thành phẩm phải là hạt gạo vàng đều mới ngon ( cất trong lon sữa bò luôn nhớ đậy kính để giữ lâu )
    thân !

6. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    maithanhtoan nói "hay" chắc là ở điểm này bác ạ, giữ được con chim đỏ tách đỏ đít cũng là hay rồi :D. Thức ăn của bác làm thành phần hay nhỉ, em định lấy cám Ba Vì nghiền nhỏ ra một chút rồi thêm trứng vào, bác thấy sao ạ

7. thientieucau

thientieucau Black list

Thích đã nhận:
    0
    bạn ở TP HCM nên gửi mua chào mào ở Đà Lạt, chào mào Cam ly và chào mào Tân Hà, Lâm Hà nỏi tiếng hót hay, xổ nghe như nước chảy, dáng oai vệ, làm chim mồi giỏi đấy. Ở TP HCM mình mua con 150k về nuôi 3 ngày là thả vì chỉ biết xổ ngắn, dở ko chịu được. chim trưởng thành ngoài đường nuôi lâu dạn, phải dùng màn che cho đỡ húc đầu vào lồng

8. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    to duongtm
    Hihi công thức của mình hầu hết các fans CM ở Bình Dương ai cũng cho mồi của họ ăn như thế ! Nếu bạn nghiền nhỏ rồi trộn lồng đỏ thì cũng đc đấy ! Mình nuôi chim tơ cho ăn cám ba vì thấy ức nó ốm quá trộn thêm lòng đỏ trứng bồi bổ cho nó tỉ lệ : 500g + 3 lồng đỏ nhé , cũng rang cho cám nóng lên chờ nó hơi nguội thì cho lồng đỏ trứng vô trộn đều phơi nắng kĩ nha , ròi giã nhõ vừa miệng chim ăn thì ok ! rang sơ lại trên lửa riu riu khoảng 5 phút thì tắt bếp , đợi nguội thì bảo quản mà để dành cho chim ăn từ từ ! chút kinh nghiệm cùng chia sẽ cùng anh em !
    Thân!

9. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    Cần tìm gấp 1 cặp mào Huế mòng lân ( thân hình càng đẹp càng tốt , ko cần hót hay miễn nết chim dữ chịu chơi + nuôi từ chim rừng lên , dạn người ) ai muốn nhường lại mình thì pm cho mình nha ! Cần tuyển gấp để thử nghiệm nuôi chim đẻ ! Hiện đang ở Bình Dương nên tìm chim Huế khó qué ah ! Hic hic !