Cho em hỏi về chim Yến phụng

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi kentgg, 19/5/13.

1. kentgg

kentgg Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có mua một Cặp yến phụng sinh sản đã được người ta bắt cặp mua được khoảng 1 tuần rồi mà chưa thấy đạp mái hay vào tổ nữa cho em hỏi vậy chừng nào nó mới đẻ em xin cảm ơn trước

2. dhkhoa

dhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Yến Phụng khó tính lắm bạn ah (như bồ câu vậy đó). Chuyển nhà, chuyển tổ cho nó như vậy phải có thời gian cho nó quen với môi trường mới, lúc đó nó mới chịu đẻ. Mới về có 1 tuần sao đẻ liền được bạn (đẻ liền thường cũng bỏ ổ ko ah) . Bạn cứ bồi dưỡng cho tụi nó đi. Từ từ cũng đẻ ah.

3. technik

technik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Ko chỉ cần cố định 1 chỗ mà YP cũng cần yên tĩnh để ss, con mái mà bị stress thì khỏi mong nó vào tổ..........................

4. kentgg

kentgg Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy mình để ngoài sân có tiếng xe chạy qua với tiếng người ở ngoài đường được không nhà mình trong hẻm mong các Bác cho em ý kiến

5. technik

technik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nếu muốn nuôi cho đẹp + dạn người thì để ngoài sân. Còn muốn ss thì nên kiếm 1 chỗ yên tĩnh.

6. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    Bồ câu dễ tính thấy mồ,ghép vào là đẻ ầm ầm đó bạn!Chim nào cũng vậy,mới bắt về thì phải có thời gian giảm stress do vận chuyển chứ,và để quen môi trường xung quanh nữa!Nếu bạn bắt 1 cặp tơ mới chỉ bắt cặp đúng trống mái thì bạn cần trên 2 tháng đẻ chim quen chổ và sinh sản!Nếu cặp chim bạn bắt là chim già,đang đẻ tốt thì khoản nửa tháng đến hơn 1 tháng sẽ đẻ!sau khi vận chuyển,khôn có con nào đẻ liền trong tuần đầu cả,và dù có rớt trứng thì cũng sẽ không có cồ!

7. kentgg

kentgg Member

Thích đã nhận:
    0
    Dậy Minh để dưới đất mà cũng ở sân đó luôn được không bạn

8. baohuyscout

baohuyscout Well-Known Member

Thích đã nhận:
    350
    tụi YP dễ bị tress... muốn tụi nó ss thì cần phải có chỗ yên tĩnh, thức ăn đầy đủ, không có chó mèo - người qua lại, và nếu được bạn có thể để chuồng chim cao ngang tầm mắt ( tạo cảm giác an toàn cho chim)... rồi mới tính đến chuyện cho tụi nó ss.. khi đã ss rồi thì cứ 2 tháng tụi nó đẻ 1 lần... khi có chim non rồi thì bạn thoải mái ôm ấp đùa giỡn với chim non mà không sợ ba má tụi nó tress[​IMG]