Cho em hỏi về chòe than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi kimduchieu, 6/8/11.

1. kimduchieu

kimduchieu Member

Thích đã nhận:
    3
    Mùa đông năm trước em có bắt được 1 chú chòe than trống bay vào vườn, nó là chim xổng nên rất lành em mở cửa lồng cho con giun là tự chui đầu vào lồng. Đợt em mới bắt được thì nó hót gần như cả ngày nhưng chỉ hót chuyện chứ không hót sổng, sang đến mùa hè em lại bắt được 1 chú chòe than nữa cũng là chim xổng bay vào vườn, nhưng là chim mái. Em treo 2 con gần nhau con trống múa may rồi hót ầm ĩ,con mái thỉnh thoảng cũng hót theo nghe sướng lỗ tai. Nhưng gần đây con trống im re, chả thấy hót hiếc ji cả, suốt ngày gọi nhau với con mái, chiếp chiếp nghe mà buồn. Lông lá thì nhìn cũng không bóng bẩy như dạo trước. Không biết con chim của em bị làm sao ấy nhỉ hay tại nhốt lâu quá, có khi phải thả ra cho nó tập thể dục vài hôm rồi bắt vào .

2. fanchichchoe

fanchichchoe Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Chim bạn ít hót bao ngày rồi? Lâu nay chế độ chăm sóc của bạn như thế nào? Bạn nói rõ và post hình chụp em nó cùng với phân chim lên thì mọi người mới giúp đỡ bạn được.

3. kimduchieu

kimduchieu Member

Thích đã nhận:
    3
    chim của em ít hót được chừng 1 tháng rồi. Chế độ chăm sóc của em thì vẫn bình thường, sáng em cho tắm nắng, chiều tối cho tắm nước, thức ăn thì chỉ có sâu và bột, thỉnh thoảng em mới cho ăn thêm châu chấu, ngày nào em cũng dọn lồng nên rất sạch sẽ. Mà hình như nó đang thay lông bác ạ, con này trước máu lắm, em thò tay vào sát lồng nó lao vào mổ tay nên bị chầy mỏ, giờ em thấy đang mọc lại. Bác có kinh nghiệm ji cho chòe than thay lông nhanh không, chỉ em với , cám ơn bác

4. fanchichchoe

fanchichchoe Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Nếu đúng là chòe thay lông thì nó sẽ tụt lửa, việc thay lông nhanh theo cá nhân tôi là ko cần thiết, bạn cứ để em nó thay lông 1 cách bình thường, tự nhiên, đừng ép chim làm gì cả, vì cơ thể mỗi chú chim là khác nhau. Chế độ chăm sóc lúc thay lông thì cho ăn nhìu dế, cào cào và nếu có trứng kiến càng tốt, cho ăn it sâu qui lại, vẫn tắm nước và tắm nắng hằng ngày tốt nhất là từ 10-12h, tối nhớ trùm kỹ lồng tránh gió lùa. Chúc chim bạn thật khỏe mạnh nhé !

5. kimduchieu

kimduchieu Member

Thích đã nhận:
    3
    em ở trong thành phố nên không kiếm được được dế và trứng kiến, em ra hàng mua thì họ chỉ có mỗi sâu thôi, em cũng đã mua cám giành riêng cho chim thay lông, vậy bác cho em hỏi, liệu em có thể thay dế bằng các thứ thịt khác như thịt lợn, thịt vịt, hay thịt cá được không?? Mà trứng kiến là trứng con kiến hả bác?? chim của em nó nhảy bám vào thành lồng nên lông đuôi chọc vào nan lồng hơi bị sơ sơ có cách nào giữ cho đuôi chim được đẹp không bác???

6. thanmanhtung

thanmanhtung Member

Thích đã nhận:
    13
    Dến mùa thay lông rồi bạn ah, bạn nên treo 2 e cách xa nhau ko thấy mặt và bớt nghe tiếng nhau, trùm áo lồng lại cho ăn nhiều thức ăn tươi, đặc biệt là dế, e nó sẽ rớt lông nhanh, có thể bạn sẽ bị buồn trong 3 đến 4 tháng đấy. Nhưng lúc ấy e nó sẽ có một bộ vét tông mới thật đẹp, chúc bạn vui

7. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Mùa này là mùa chim thay lông hoặc con nào chưa thay thì cũng xuống điện nhiều lắm. Cả chim đực và mái đều vậy mà, nên bọn chúng không hót nhiều là đúng rồi. Bạn nên hạ nhiệt mồi đi để em nó dễ thay lông và chịu khó phơi nắng sớm cùng với sương đêm là ok

8. wichky

wichky Member

Thích đã nhận:
    2
    người đâu mà hên thế nhỉ :)),mình phải tốn bao nhiêu tiền mua chim, đằng này bạn lại bắt được chim sổng cơ đấy, bạn nên bổ sung dinh dưởng vào, cho nó ăn sướng, nó lại căng thôi

9. dinhhaind

dinhhaind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    chim đang chơi mà bắt đầu giảm thì chỉ có khả năng là thay lông, chích chòe thì bạn cho ăn dế , sâu , hay cào cào càng tốt, không thì thịt lợn thịt bò băm nhõ .bạn cú bình tĩnh chim thay lông càng tự nhiên càng tốt, thúc em nhanh wa lông thay xong không đẹp, chứ tắm táp , phơi nắng và cào cào , dé là ổn , ah ban treo chim mái gằn chim trông là chiim trống lười hot đấy , chỉ suốt ngay ve chim mái thôi,nên treo mái khuất , thi thoảng cho gap mặt thoi. kich chim trông sung thoi

10. kimduchieu

kimduchieu Member

Thích đã nhận:
    3
    con chim mái nhà em dạo này em thả nó ra rồi, suốt ngày nó cứ le ve cạnh con chim trống, đợt trước em thả ra thì cứ nhử vài con sâu là nó lại chui vào lồng, dạo này nó khôn rồi em mở cửa lồng treo lên cứ đói nó vào ăn mấy hạt bột là lại chui ra luôn, nó cứ chạy nhông nhông ngoài vườn bới giun mà chịu không bắt được nó vào lồng, hix.

11. pttrung.pts

pttrung.pts Member

Thích đã nhận:
    1
    sao bác hên thế,toàn bắt đc chim sổng nhỉ.theo em thì nó đang kì thay lông nên mất lửa thôi

12. DaconmeoKHD

DaconmeoKHD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Đang mùa chim thay lông mà bác làm sao hót căng được mùa thay lông bác nên tách mái ra