cho em hỏi về đèn cho hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi dang duc bao, 29/7/07.

1. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là người mới có vài thắc mắc muốn hỏi các anh về đèn cho hồ thủy sinh. Hồ em kích thước 80x40x40 em tính trồng trân châu nhật không biết dùng loại đèn nào , bao nhiêu bóng là thích hợp ạ , em nghe nói là trân châu nhật nếu không đủ sáng sẽ mọc cao đúng không ạ . Em thấy hồ của vài người có màu xanh không biết có phải dùng đèn màu không ạ :confused:
    mong mọi người giúp đỡ, thanks:blushing:

2. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Dùng bóng Jebo daylight 10000k hoặc là Nec hoặc Osram nhé. Địa điểm mua:
    + Cao Quý 808 Trần Hưng Đạo.
    + APT, nhà số 9 đường số 4 cư xá Bình Thới Q.11
    + anh Codai: cửa hàng Vũ 213B Nguyễn Cư Trinh Q.1
    + Phố cá: đường Lưu Xuân Tín Q.5; đường Nguyễn Thông Q.3
    Muốn trồng trân châu Nhật thì dùng 3 bóng (máng đơn 3 cái) hoặc 4 bóng (máng đôi 2 cái). Cần kiểm soát ánh sáng để tránh rêu. Tăng thêm CO2 để cây tươi tốt.
    Nền thì bạn tự trộn hoặc mua ở anh Codai, sang nữa thì dùng ADA mua ở APT. Tùy bạn.
    Bể có màu xanh lá là do sự phản xạ màu sắc của cây chứ ko phải dùng đèn màu.
    Chúc bạn có bể đẹp.

3. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy mà em cứ tưởng bên anh co dai dùng đèn màu xanh:blushing: .Bể thủy sinh nếu dùng đèn màu thì có ảnh hưởng gì đến sự phát triển của cây không hả anh. Nếu không dùng màu xanh thì làm thế nào để bể có màu xanh như bên anh co dai vậy :confused: . Bể em trồng trân châu nhật dùng 3 bóng jebo thì có theo chế độ 4 bật - 4 tắt - 4 bật không hả anh. có phải ánh sáng nhiều thì trân châu nhật phát triển nhanh và bò đẹp hay còn phụ thuộc vào yếu tố nào khác ạ:confused:

4. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn nhiều yếu tố nữa như nhiệt độ của nước, Chân châu ưa nhiệt độ thấp từ 25 đến 29 độ ( ổn định dc 27 độ cũng dc ). Nước lưu thông tốt và Nền ổn định ( không cần dinh dưỡng cao ). Bạn có thể bổ xung phân nước nhìn lá sẽ xanh thêm.
    Còn màu xanh của hồ là do cay phản quang thôi, Đèn màu bạn có thể lắp thêm 1 cây để trang trí. Không nên bỏ bớt bóng sáng trắng ( jebo ).
    Chế độ bốn 4h bật 4h tắt 4h bật là ok rồi. Nhưng bạn nếu có điều kiện thì nên bật từ 10h đến 12 giờ 1 ngày vì Chân Châu rất ưa sáng.

5. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    đèn màu mình có thể mua ở đâu hả anh, giá cả ra sao ạ:blushing: với lại mua loại nào dùng tốt hơn nhỉ :confused:

6. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Vẫn dùng bóng trắng, nhưng mà loại warmlight của Phillip màu hơi vàng nhưng để làm gì nhỉ? Tốt nhất là dùng tất cả bóng daylight. Nhớ thêm CO2 thì TCN mới đẹp hơn, vì chúng có nhả bọt O2 muh. Cố gắng kiểm soát đèn tốt nếu ko sẽ phải đương đầu với rêu đấy.

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Loại bóng vàng của Philip rất hợp với các loại cây lá đỏ như DTH, HHĐ, HL....mình đã thử rùi, lá đỏ sậm luôn....