Cho em hỏi về đèn chơi thủy sinh

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi hehehehehehehe, 30/8/06.

1. hehehehehehehe

hehehehehehehe Member

Thích đã nhận:
    1
    Em bitết là muốn chơi thủy sinh thì ko thể thiếu đèn nhưng em ko biết loại đèn chơi thủy sinh như thế nào,giá là bao nhiêu và em có thể mua ở đâu ạ??????????????Em tính làm 1 bể 40*40*40 thì có các loại đèn nào ạ????????????????????????

2. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    bể kích thước này thì có ít lựa chọn cho bạn. Theo mình biết có loại Sylvania (dài khoảng 30 - 35cm), chắc là hợp với bể của bạn. Bể bạn thì dùng 2 đèn sylvania như trên, bán tại 29 Phan Đình Phùng (cửa hàng tiết kiệm điện năng), giá thì mình ko rõ lắm, hình như 45k thì phải.

3. longbaby

longbaby Member

Thích đã nhận:
    1
    xem thử ở cửa hàng cao quý (trần hưng đạo)em của mình mới mua ở đó đèn 6tấc(hình như 60000)

4. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to longbaby: Bạn lại quên nữa rồi hehe ở tận hà nội làm sao chạy ra cao quý mua cho được
    Theo mình thấy bạn hehe cứ lấy đại cái đèn học xài cũng tốt chán

5. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    chơi rong cảnh nên dùng loại mặt trời có bán ở một số cửa hàng điện chuyên dụng, hình như dài 1,2m (màu trắng dùng cho rong) giá 55k

6. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    @tuanxit: Hồ của bạn hehehehehehehe định làm có kích thước nhỏ 40cm x 40cm x 40cm mà bạn dùi người ta xài đèn 1m2 thì gắn vào cái chỗ nào ??? Đã không hiệu quả, mà lại còn lãng phí và mất thẩm mỹ ! Ngay bản thân mình mà còn lơ mơ như thế thì không nên cố vấn cho ai hết cả nhé !

@hehehehehehehe: Nick của bạn dài quá nhể...có lẽ nên nhờ bác Tienbm làm cho ngắn lại bớt để mọi người đỡ mệt khi gọi tên bạn nhỉ ?

Bạn cứ làm theo lời cố vấn của bạn Bad Guy là ổn thôi...nhưng có lẽ nên làm hồ lớn hơn 1 tí...chẳng hạn 50cm x 40cm x 40cm ; 60cm x 40cm x 40cm thì sẽ có nhiều lựa chọn về đèn cũng như các thiết bị khác...vả lại mới chơi mà làm hồ nhỏ quá sẽ khó kiểm soát sự cân bằng của hệ sinh thái.

7. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @hehe.........: nếu bạn quyết định làm hồ 40x40x40 thì mình biết APT hiện có 1 loại đèn dùng được cho loại bể này (mình cũng đang dùng loại này cho hồ 50x30x30 nhưng hơi ngắn), đèn hiệu SOBO: bóng 10w, nguyên bộ giá 130k (chưa bao gồm bộ chân gác lên thành hồ, hàng đặc chủng của APT giá 35k/đôi), hồ 40 thì bạn dùng 2 bóng là OK. Tổng thiệt hại cho đèn là: 330k cho 2 bộ.

Hoặc như bác dtnguyen62 tư vấn cho bạn là nên làm hồ lớn hơn chút thì mua "đồ chơi" sẽ dễ hơn nhiều.

Sorry, viết bài xong mới thấy hehe.......... ở HÀ LỘi...... Lại heheheh cho đỡ quê..... Bạn thử hỏi AG có loại đèn này hay không nhé !

8. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bể mình 1,2x0,5x0,6 nên dung loại đèn nào, số lượng là mấy bóng để đảm bảo ánh sáng cho cây phát triển được.giá cả bao nhiêu

9. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Anh em đừng mua ở cao Quí,zQ bị thang cao quý lừa cái bóng 6 tấc nè.Bóng TQ mà bảo lá orsám

10. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @zQ: Cao Quý họ không lừa bạn đâu mà tại vì mình khi mua không xem kỹ đó thôi, đừng giận họ. Thật ra, những nhân viên bán hàng ở Cao Quý họ không am hiểu nhiều về chủng loại hàng, họ chỉ biết bán đèn trồng rong hay nuôi cá thôi, còn hiệu gì ? thông tin cũ thể thế nào ? thì họ pó tay. (Đơn giản là vì họ có chơi TS đâu mà biết mấy thứ này). Bóng OSRAM thì bạn đi trên Trần Hưng Đạo, đối diện PCCC Thành phố, sẽ có 1 cửa hàng có chữ OSRAM màu vàng, bạn vào đó mua thì chắc chắn là OSRAM vì họ là VPDD chính thức của OSRAM mà.

@Lê_hải: bể 1m2 bạn nên dùng 3 bộ đèn 1m2 của JEBO hoặc OSRAM, nhưng nếu khó kiếm quá thì dùng tạm 3 bộ đèn Phillip cũng được.

11. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thế các bác cho mình hỏi nếu dùng bóng hiệu OSRAM thì hồ 1m2*0,5*0,5 thì dùng bao nhiêu bóng, và giá cả ra sao.
    Mình nghe một người trồng thủy sinh khá rành nói với bể 1m thì chỉ cần 1 bóng OSRAM của Đức cỡ 9 tấc là đủ rồi, thông tin này có đúng không vậy. nếu đúng thì bóng đèn loại đó mạnh hơn JEBO rồi tại hồ 1m thì hình như phải dùng 2 bóng JEBO lận. mong các bác chỉ dẫn cho mình rõ.

12. kakamatdo

kakamatdo Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có cái hồ JEBO 600x310X500 (mm) nguyên bộ (bao gồm 01 lọc và 01 đèn, nắp hồ). Muốn tận dụng để làm hồ thủy sinh. Mình chi muốn thay đèn mặt trời thôi, có được không? Mong các Bác chỉ giáo.

13. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu hồ bạn dùng 1 bóng 9t như cao thủ kia nói thì chỉ nên trồng javamoss, DX và anubias thôi...nếu trồng nhiều cây cắt cắm, cây đỏ thì phải tăng lên 2-3 bóng tùy theo số lượng cây...
    Với hồ này bạn nên bỏ nắp đi, thêm 1 bóng 60 hiệu jebo hay osram là ok....

14. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng định làm 1 hồ 45 Cm*45cm*45cm trồng rêu thì dùng đèn nào vậy các bạn ? nhỏ quá thì dùng số lượng nhiều trông không có thẩm mỹ vì ngang tới 45cm.

15. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Nếu deepest muốn làm hồ trồng rêu trong hồ 45.45.45, chỉ dùng 1 bóng đèn thôi. Thạm chí không cần đèn cũng được.