cho em hỏi về đuôi con lửa này với ạ

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi trantuancuong, 1/8/12.

1. trantuancuong

trantuancuong Active Member

Thích đã nhận:
    35
    con lửa nhà em lúc năm ngoái mua về thì cái đuôi nó đã tưa như răng cưa rồi mà chỉ bị 2 cọng lông đuôi dài nhất thôi , vừa rồi nó thay lông em cứ tưởng cái đuôi nó sẻ không bị như vậy nửa nào ngờ 2 cọng đuôi dài vừa ra thì đã lại như vậy rồi . có bác nào biết là vì sao không chỉ dùm em với , chim rất dạn chỉ đứng im mà lông nó cứ như vậy , buồn quá . các bác cứu em với
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

long vit thích bài này.
  2. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    thay lông bác có trùm áo lồng không, trùm buổi tối thôi phải không

3. Pedroledoan

Pedroledoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    308

Việc lông đuôi chòe lửa bị te tua có thể có những lý do như: chim gần thời gian thay lông, lồng nuôi và lồng tắm quá chật, chim còn quá mộc hay có quá nhiều cầu phụ mà khi chim ngủ có thể va vào nan lồng hay chính các cầu phụ đó, tất cả có vẻ đều không đúng với trường hợp chú chim của bạn, nay tôi xin nêu ra khả năng là chú chim đã bị một loài sống ký sinh nào đó, có thể là sống bám vào da hút máu như chấy giận, có thể sống ký sinh trên lông chim và lấy dinh dưỡng từ chính lông, đã và đang gây ra hiện tượng nêu trên, bạn có nêu là sự việc chỉ có ở hai chiếc lông chúa nhưng tôi tin rằng nó cũng có thể có ở các lông khác mà không dễ nhìn thấy do cấu tạo lông bám vào nhau mà thôi, trong khi hai chiếc lông chúa thì rất nhạy cảm, dễ thấy, khi chim thay lông đều có thời gian kéo dài và chúng có thể tiếp tục sinh sôi nảy nở khi có thời kỳ đan nhau giữa lông cũ và lông mới, việc chim đứng lồng cũng có thể hiểu là chim đã thuần nhưng nếu khả năng bị rận rệp là đúng thì cũng có thể là biểu hiện của sự không hoạt bát do thiếu dinh dưỡng hoặc thể lực yếu, do các ký sinh trên gây ra

Dẫu rằng đó cũng chỉ là một khả năng nhưng theo tôi bạn nên thử lấy thuốc khử trùng phun sương rất mỏng lên lông chim, thuốc có thể là của gia cầm bạn có thể hỏi ở cửa hàng thú y, tôi vẫn mua để tẩy trùng lồng chim, y sỹ có nói là phun lên người gia cầm không sao, sau nữa là thuốc phun tẩy rận rệp cho lông chó mèo, có thể phải pha loãng hơn gấp hai ba lần, phun sau khi cho chim tắm và tránh vùng đầu chim, nên thử chỉ cho ba lần rồi chờ kết quả, nếu thấy hiệu quả như lông phục hồi dần hay chim hoạt bát hơn thì hãy dùng tiếp, đương nhiên thuốc thì cũng có mặt trái, để diệt được chấy rận thì chắc là sẽ có ảnh hưởng đến lông như làm khô lông, mất độ bóng, tuy nhiên nếu khỏi được thì lần thay lông sau sẽ phục hồi lại ngay.

Tôi tin là sẽ hiệu quả, tuy nhiên bạn là người quyết định có áp dụng hay không, thành thật chúc bạn may mắn, chú chim chóng hồi phục. Thân

4. dttvu

dttvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Cái này mình nghĩ là do chim ngủ sát mép lồng,đuôi thọt ra ngoài,cứa vào nang lông,lâu ngày chỗ bị tưa đó ko thể liền lại được nên đuôi bị như vậy.

5. copdt

copdt Active Member

Thích đã nhận:
    100
    Bác coi kỹ lại coi em nó ngủ trên cầu hay bu lồng nha.em nghi em này bị ngủ bu nan lồng rồi.mà bác coi chỗ em nó ngủ thế nào nữa có hay bị động không loại này tối mà có chuột hay thạch thùng mà chạy bu lồng là nó nhẩy ầm lên rồi bu nan lồng ngủ là bị te đuôi liền à.bác me lúc nửa đêm dậy bật đèn coi thử coi có thạch thùng bu gần lồng là biết ngay thôi.tại trong lồng có sâu lên bọn thạch thùng thường bu lắm