Cho em hỏi về gà mái đẻ ban đêm !

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi moitapchoiga, 18/7/10.

1. moitapchoiga

moitapchoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    464
    Em có mấy con gà mái ở nhà , e nghe mọi người nói thường gà đẻ ban ngày ít đẻ ban đêm nhưng mấy con gà ở nhà em toàn đẻ ban đêm ( tối 10h em lên che bạt cho gà không thấy gì sáng khoảng 4h30 em lên xem thì thấy có trứng ) và mấy con em nuôi đều đẻ 1 ngày 1 trứng và đẻ nhiều , lần đầu thì đẻ ban ngày sau đó dần chuyển sang bên đêm hết , anh chị cho e hỏi như vậy có bị kỳ không ???

Em cho uống men tiêu hóa liên tục để gà đi phân khô + thuốc kích thích cho gà đẻ nhiều , 2 ngày 1 viên vitamin E , 1 tuần 1 viên dầu cá.

Ngày e cho ăn 2 bữa

sáng 4h30 : gạo lức + cám + bắp ngâm + thóc ngâm + rau muống + mè

chiều 6h ăn dế thoải mái , tối bật đèn suốt đêm , trong chuồng lúc nào cũng có gạo lức để sẵn .

Không biết có ai gặp trường hơp như e không .

Thân

2. dinhtu_star

dinhtu_star Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    với chế độ như ban đang thực hiện như thế thì chuyện gà nhà bạn đẻ đêm thì cũng ko có ji khó hiểu lám đâu bạn ag. thứ nhất là chế độ ăn uống- quá bổ dưỡng bạn ag. Gà đẻ thì bạn cứ cho ăn thóc đều là được,bổ sung thêm các loại thức ăn giàu chất dinh dưỡng,rau xanh và vitamin đều đặn nhưg cũng không cần quá nhiều như thế. Thứ 2 là bạn bật điện cả đêm, như thế là bạn đang kích thích chúng đẻ đấy, bạn có để ý trong các trại gà công nghiệp ngưới ta bật điện cả đêm để kich thích gà đẻ không.Theo mình thì nếu bạn nuôi gà cảnh thì không nên cho uống thuố kích thích đẻ đâu, như thế không chơi đươc lâu đâu, vsf cũng đừng bật điện ban đêm, cư để chúng có hoạt động sinh lý tự nhiên bạn nhé. Chúc bạn thành công. Có ji không phải thi thông cảm nhé.

moitapchoiga thích bài này.
  3. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    Thuốc kích thích và tăng sản lượng trứng em cho uống vì lần trước sợ gà đẻ thiếu chất nên ra chỗ bán thuốc thú y hỏi thì người ta kêu cho uống ( ăn ) cái đó đảm bảo đủ chất ( em đọc trong thành phần thì thấy rất nhiều loại vitamin )
    e nuôi gà trên sân thượng ban đêm gió rất lạnh ( mấy chú nói gà chuối tuyết chịu nóng được chứ chịu lạnh kém ) nên từ nhỏ đến lớn đều bật đèn để sưởi ấm cho tụi nó . Em chỉ thắc mắc là gà chuyển sang đẻ ban đêm hết chứ không đẻ ban ngày .....nếu gà bình thường thì ok .

Thân.

4. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Sao em không dùng thức ăn công nghiệp cho tiện, lại đầy đủ dưởng chất cho gà, chỉ cần thêm rau, ít dế là ok rồi. Trộn nhiều thứ quá lại bổ sung vitamin nhiều trở nên thừa cũng không tốt cho gà. Gan phải lọc nhiều thứ hóa chất quá sẽ hư gan thận.. gà sẽ dể bị suy yếu. Nuôi kiểng lâu dài thì nên thiên về thức ăn công nghiệp do đã bổ sung đầy đủ dưởng chất và vitamin cần thiết rồi.
    Đèn thắp cho gà nên sd loại chuyên dùng để sưởi cho gia súc gia cầm trong trang trại. (Đèn sáng mờ chủ yếu phát nhiệt) cho gà nghĩ ngơi phục hồi sức lực vào ban đêm, đúng theo chu kỳ sinh học cho gà nhầm tăng sức đề kháng tự nhiên. Đèn đêm sáng gà sẻ thức ăn nhưng không được nghĩ ngơi, dẩn tới thay đổi chu ký sinh học nên gà đẻ đêm. Thức nhiều + những tác dụng phụ mình nghĩ tuổi thọ gà sẻ bị thu ngắn lại. Gà thay đổi thói quen tg đẻ là không bình thường rồi.
    Thắng thức dậy sớm vậy? 4.30 đã cho gà ăn rồi.
    Vài ý tự nghĩ ra, em tìm hiểu thêm nhe.

Last edited: 21/7/10
    moitapchoiga thích bài này.
  5. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    Em cám ơn các anh đã cho lời khuyên .
    Lúc trước em cũng cho gà ăn cám con cò ( em bỏ vào 1 khay riêng ) nhưng e thấy nó không chịu ăn , còn em trộn vậy thì thấy có khi tụi nó ăn hết sạch , nếu còn sót lại cái gì thì lần sau e bớt lại .
    Em đi làm xa ( nhà ở quận 1, em làm ở q12 ) và đường đi thường kẹt xe nên sáng tranh thủ đi trước 6h nên thường thức lúc 4h30 , cho gà ăn , chăm mấy cái cây kiểng rồi vệ sinh cũng tới giờ đi làm.

Để em xem lại cách nuôi của mình .

Thân.