Cho em hỏi về gỗ buộc rêu!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm' bắt đầu bởi nguentuananh.hd, 5/9/12.

1. nguentuananh.hd

nguentuananh.hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Tình hình là nhà em vừa làm xong cái cầu thang. Thợ mộc cắt gỗ lung tung em thấy thừa cũng kha khá những mảnh gỗ Nghiến bằng bàn tay mang đi buộc rêu thi hết ý:). Các bác cho em hỏi là gỗ này có thể ngâm rùi cộp rêu được không? I-| Chứ lần trước em không biết đem gỗ Lim đi buộc rêu, nước ra đen ngòm đi làm về nhìn thấy mà hãi thay nước vội may mà cây cối ko sao hix giờ vẫn sợ :crying:. Các bác cho em xin ý kiến em với!

2. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    luộc, ngâm đến khi nào nó ko phai ra nước nữa rồi thả thử mấy con cá cỏ , thấy nó sống là ok

3. nguentuananh.hd

Thích đã nhận:
    151
    Cảm ơn bác đã chỉ bảo! Tiện đây cho em hỏi mang gỗ đi luộc bao nhiêu phút?

4. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    luộc với ngâm cứ khi nào hết màu thì thôi bạn ạ.Mình luộc gỗ là để nó nhanh ra hết màu + nhanh chìm + diệt khuẩn ^^! nên cứ luộc khi nào bạn cảm thấy ok là đc thôi.tại mấy loại gỗ đấy bên trong còn nhiều nhựa lắm nên màu ra nhiều

5. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    Làm 1 bếp than tổ ong với 2 viên than, luộc & thay nước độ 3-4 lần tùy mình thích. Nhớ cho thêm tí muối

6. nguentuananh.hd

Thích đã nhận:
    151
    thanks các bác đã chỉ bảo! Em đang luộc rùi. Hôm kia đi mua 1 miếng inox 304 bằng 2 ngón tay về thả vào bể tới hôm nay vẫn sạch và sáng bóng, chắc là yên tâm rồi vì vỉ inox lúc trước em mua về 1 ngâm nước 1 ngày là rỉ ngay. Tý rảnh em phóng ra tiệm mua 1 miếng về cộp nốt rêu. hihi

7. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    Ngâm giấm hoặc nước chanh vài ba ngày đi. trc tớ chơi vỉ inox mấy hôm mới bị, chả biết thế nào mà lần, cái này k vội đc đâu

8. nguentuananh.hd

Thích đã nhận:
    151
    Hix mong là không sao. Sáng nay em đi mua lưới inox về buộc rêu và thả vào hồ rồi. Để tối bảo vợ đi mua trái chanh về thử xem sao. Giờ mà bị rỉ sét nữa thì mấy em RC baby anh Khiêm cho chắc thăng thiên hết mất. Anh datmoc tên gì vậy? Bác ở chỗ nào Hà Nội? thây bác nhiệt tình chỉ bảo quá hì. (*-*)

9. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    lưới inox rỉ á :| Mình dùng lưới inox làm cửa chống muỗi để bịt lọc vài tháng nay ko thấy hiện tưởng rỉ set j mà.cọ rêu bám phát lại sáng bóng ngay
    có khi nào mua nhầm loại ko

10. nguentuananh.hd

Thích đã nhận:
    151
    Anh datmoc ơi theo lời bác chỉ dẫn. Em đã cho vào nước giấm ngâm thử 1,5 ngày tới nay vẫn không thấy hiện tượng gì. Vỉ inox trong bể vẫn sáng. Có lẽ là ổn rồi. Tóm lại là inox 304 trở lên la ko bị rỉ.