Cho em hỏi về gù của cá ạ!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Namç, 8/8/11.

1. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Dạ em đang có nuôi một con kim cương xanh size 3 ngón(chắc ai đọc bài trong mục "Kinh Nghiệm này sẽ thấy có 3 bài liên tục của em post ở phía dưới :blushing: )
    Hôm nay em muốn hỏi mấy bác nhận xét hộ em sự tiến triển về cái đầu của con cá em;)
    Đây là hình cá lúc em lấy về ạ! :
    Đây là video sáng nay em mới quay ạ! ::p
    [YT]doK8igBYXnw[/YT]
    Em thấy cái đầu của nó cũng không khác gì mấy:-S
    Các bác chỉ cho em cách nào cho nó lên đầu để em con chơi tết với,hồi trước em cũng cho kè kế bên một con cái nhưng chẳng thấy có công dụng gì nên em cho rồi:(
    Khẩu phần ăn của nó có khi hơn cả em: sáng em cho ăn 2 con tôm,trưa em cho ăn một con + với 2 hạt XO, tối em cho ăn 5 -6 hạt XO(loại này ạ[​IMG]),cứ 3 ngày buổi sáng em cho ăn thịt bò rồi tối cho ăn XO
    Help em với,em cảm ơn;)

Last edited: 8/8/11
    kimhodiep thích bài này.
  2. kimhodiep

kimhodiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hạt xo nó lớn cở nào mà bạn cho ăn ít vậy ? Thức ăn viên có nhiều vitamin rất cần thiết cho cá, bạn cho cá ăn mổi ngày có mấy viên, như vậy thì làm sao cá phát triển được, hơn nữa mình thấy hồ cá của bạn hơi nhỏ đó./

Namç thích bài này.
  3. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Dạ em cho ăn loại trung bình(medium) ấy ạ
    Em cũng không biết nữa tại em nghe mọi người bảo là ăn ít thì cá sung:confused:
    Em cho nó ăn căng bụng luôn mà
    Con này em nuôi được một tháng rồi
    Còn cái hồ của em 60cm lận ạ tại em quay mặt bên trái ấy ạ !

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Cá đã 3 ngón rồi .NẾu bạn nghĩ mình sẽ dùng cá có đầu đẹp thì nên chọn con khác thử xem , đừng buồn mình nha , vì giống này cũ rồi và đầu sẽ chẳng to hơn mấy nữa , từ giờ đến tết còn đến vài tháng nữa , đủ để 1 con mới hơn đẹp hơn , đầy đặn hơn .
    COi bộ chủ cưng nó quá nhỉ , thịt bò và XO.
    VỚi 2 thứ đồ ăn đó , nếu bạn đầu tư vào giống mới hơn có lẻ giá trị gấp nhiều rồi , chơi tết phủ phê

Namç thích bài này.
  5. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Dạ em cảm ơn anh,dạ thịt bò đâu có mắc lắm đâu ạ,mua tầm 20 nghìn cá em ăn 2-3 tuần lận tại lấy cục thịt bò bé tí băm ra mà
    Còn XO thì cắn ruột mới dám mua ạ :D
    Thế cá này không có tương lại ạ?
    Tiếc quá tại con này để dành mãi em mới mua được

kimhodiep thích bài này.
  6. kimhodiep

Thích đã nhận:
    18
    Ðể mình góp ý với bạn nha. Nếu bạn muốn mua để nuôi 1 con cá đẹp, thì khi chọn cá, bạn nên chọn cho mình 1 con cá đã có gù và châu màu đẹp sẳn, đừng nghe lời người bán nói là cá vì mới về bị stress nên xuống đầu, bảo mình an tâm mua về vài hôm sẽ lên đầu lại, thì bạn đừng có nghe. Hoặc là mua con cá size nhỏ chưa có gù, mua về nuôi lớn chờ lên gù, như vậy chẳng khác nào bạn mua vé số rồi chờ trúng vậy. Thức ăn cho cá bạn nên dùng thức ăn viên và tôm tép sẽ tốt cho cá hơn là thịt bò, cho cá ăn thịt bò bạn nên cẩn thận, vì thịt bò cá ăn sẽ lâu tiêu dễ bị sình bụng, chửa trị phiền phức dễ die lắm, ko bao giờ cho cá ăn no. Con cá hiện nay bạn đang nuôi cũng ok, ko tệ đâu, đừng nãn chí, cố chăm sóc tốt cho nó./

---------- Bài viết thêm 09-08-2011 vào lúc 12:12 AM ---------- Bài viết trước được viết 08-08-2011 vào lúc 11:19 PM ----------

Cho cá ăn đến căng bụng thì coi chừng ko chơi cá được lâu đâu nha. Cho cá ăn thì ko cần cho ăn no, cá vẫn khoẻ, sung và lên đầu. Ðừng hiểu lầm là phải cho cá ăn no thì cá mới phát triển là sai đó. Cần thiết là thức ăn phải có đủ dinh dưỡng cho cá, thì cá sẽ phát triển tốt thôi./

Last edited: 9/8/11
    Namç thích bài này.
  7. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Vâng em hiểu rồi ạ
    Em cảm ơn anh ạ :D
    À cho em hỏi thêm là em muốn châu cá sáng thì mua tôm cho nó ăn thì để cả vỏ phải không ạ(em sợ cá em ăn bị hóc tại tôm em to bằng nửa ngón tay em bé 10 tuổi ạ)

Last edited: 9/8/11
  8. kimhodiep

Thích đã nhận:
    18
    Bạn mua tôm tép loại nhỏ có vỏ mềm cho cá ăn, khi cho cá ăn, thì bạn nhớ bỏ phần nhọn ở đầu tôm và đuôi tôm. Lựa tôm tép size nhỏ vừa cho cá ăn, nếu ko có, thì size lớn chút cũng được, dùng kéo cắt làm đôi cho vừa miệng cá. Tôm tép để nguyên vỏ sẽ giúp cá sáng châu, vì trong vỏ tôm tép có chứa nhiều calcium. ( Luôn luôn nhớ, Ko bao giờ cho cá ăn no ). Thức ăn viên cũng cần có đầy đủ cho cá, nếu thiếu đi, thì cá trông sẽ nhợt nhạt và dễ bị bệnh, nhất là bệnh lủng đầu vì thiếu dinh dưỡng, vì trong thức ăn viên có chưá vitamin tổng hợp cần thiết cho cá để lên màu cũng như sức khoẻ của cá./

9. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Vâng em hiểu rồi ạ!:applause:
    Em cảm ơn anh kimhodiep đã giúp đỡ :D

kimhodiep thích bài này.
  10. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    À mà anh kimhodiep ơi cho em hỏi luôn là mình muốn huấn luyện cá thì làm sao (huấn luyện mà mình cho tay vô hồ chơi với nó ấy ạ)
    Giống đoạn video này ấy ạ :
    [YT]2cRmEKA5jJQ[/YT]

11. kimhodiep

Thích đã nhận:
    18
    Bạn muốn chơi với cá của bạn như trong clip ? Thì trước hết là con cá phải sung, sau đó tập cho cá chạy theo tay, khi cá đã quen và dạn rồi thì bạn mới đưa tay vào thử chơi với nó. Mình cũng chơi với cá của mình như vậy đó. Ðiều kiện là cá phải sung và dạn. Nếu muốn, thì bạn cứ thử đi, sẽ được mà./