Cho em hỏi về keo dán bể

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi BETA_BURDIGALA, 3/8/08.

1. BETA_BURDIGALA

BETA_BURDIGALA Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em có mấy cái bể cũ cũng khá to,nay em muốn tách những miếng kính đó ra để thiết kế bể mới.
    Khốn lỗi cái keo silicon chết tiệt dính chắc quá không tài nào tách ra đươc. ~X(
    Vậy các pro nào có cách ji`,hay có chất hóa học ji`trung hòa được loại keo này thi` bày cách cho
    em với chứ bây giờ ma` vất đi thi` tiếc đứt ruột .:(

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Ko dùng được hóa chất gì đâu .
    Phá bể trước tiên dùng kìm búa phá giằng ra trước . dùng dao bài bôi trơn bằng nước xà phòng lách vào mối ghép tách đường keo ra . khi dao ngập khoảng 20cm thì dùng dao phay gang vế dọc ra và đi tiếp dao bài . và là thứ tự từng cạnh một . khi dọc ra rồi vệ sinh đường keo bằng miếng kính sắc cạnh và để góc 45 độ đẩy thẳng , sạch và rất hiệu quả
    Tuy nhiên bể cũ thường có tình trang xước rất nhiều . liệu dán song có dùng được ko~X(

muoivankhatmau thích bài này.
  3. BETA_BURDIGALA

BETA_BURDIGALA Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bài hướng dẫn của bác Havoten :x
    Bể cũ của em chỉ xước mặt trước thôi ,các mặt còn lại vẫn còn sài đựoc.
    Cảm ơn bác lần nữa nha.
    Hi vọng mọi việc tiến triển tốt đep.:blushing:

4. DuongQBao

DuongQBao Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thẻ lấy 1 cây thước kéo,(loại thước dùng đẻ đo trong xay dựng,dây thước bằng kim loại,bề rộng khoảng 2-3cm) cắt lấy khoảng 50cm,có gì bôi trơn thì càng tốt,đưa đoạn thước vào khe kính có dán silicon, cầm 2 đầu đoạn thước kéo qua kéo lại, phần silicon sẽ dẽ dàng đứt ra.Nếu bạn làm khéo 1 tí thì kính sẽ ko bi trầy đâu.

5. khuedhhh

khuedhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,262
    Mình và ông bạn balian cũng vừa phá dỡ thành công 01 cái bể 90x60x45 cách đây 02 tuần nên có vài kinh nghiệm nho nhỏ:
    - Nên dùng dao bài hay loại dao nhỏ hay cắt gọt hoa quả để lách vào khe giữa silicon và kính, chỉ cần phá được 02 mạch silicon là tất cả đều dễ dàng hơn (khi đó sẽ dỡ được 01 mặt kính ra);
    - Nếu bể của bạn có giằng phía trên thì phải dùng dao cắt kính (mình mua loại 35k) cắt nhỏ ra nhiều đoạn rồi mới dùng dao nhỏ lách vào khe giữa silicon và kính rồi dỡ ra sẽ dễ hơn;
    - Để làm sạch silicon trên kính trước hoặc sau khi khi cắt để dán bể mới có thể dùng mảnh kính như bác hovaten hướng dẫn hoặc mình dùng dao rọc giấy cạo đi.
    Chúc bạn thành công!

muoivankhatmau thích bài này.
  6. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    trước hết là phá bỏ găng.
    bước tiếp theo dùng miếng kiếng nhỏ xủi cho hết lớp silicon kết dính giữa góc của cạnh kiếng.
    cuối cùnh là dùng đoạn thước dây kéo mà lách vào giữa 2 đoạn kiếng .
    tuy nhiên. công đoạn này đỏi hỏi tính nhẫn nại và sự khéo leo của nguời làm. vì khi làm qua nhanh và ẩu thì dễ sảy ra đứt tay và bể kiếng là như chơi.
    nói chung là công rã 1 cái hồ = công dán 3 cái hồ mới.

7. khuedhhh

khuedhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,262
    Các ý kiến đóng góp trên của đ/c CC_ABENLA là hoàn toàn chính xác đấy nếu ko nói là rã 1 cái hồ = công dán 5 cái hồ mới :crying:...!
    Nếu bể cũ của bạn có thể đem thanh lý cho ai nuôi cá thì nên đi mua kính mới về dán sẽ đỡ mất công phá dỡ mà kính mua ngoài hàng thì thợ sẽ cắt chuẩn hơn chúng ta cắt (pro và amateur mà), khi dán ko sợ bị lệch và hở BETA_BURTIGALA ah.

8. cadiecmodoi

cadiecmodoi Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Cho em hỏi, bể nhà em rán lâu rồi giờ bị rò nước, tuy không nhiều nhưng bất tiện quá, có cách nào làm cho nó hết được ko các Bác? em định mua xi mang về chát lại ra ngoài, mặc dù trước đây dán bằng silicon được ko các bác. Chát ra ngoài có cần làm sạch silicon đi ko? cảm ơn các bác nhiều.

9. caigicungthich

caigicungthich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    bạn kiểm tra nó xì nước chỗ nào rồi làm dấu chỗ đó.sau đó hút nước quá chổ làm dấu 1 tý.lau thật khô rồi dùng keo silicon dan' vào chỗ đấy.nhớ lau thật kỹ chỗ đó nhé.thường thì mình dùng keo hiệu Apollo,bình màu đỏ.loại này dùng thấy tốt,dan' bể 1 lần la dùng được luôn,chẳng thấy rỉ nước gì cả.chúc bạn sớm có bể ổn định.thân

10. cadiecmodoi

cadiecmodoi Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Keo này gí khoảng bao nhiêu/1 bình hả bạn? mình ở Hà Nội có thể mua ở chỗ nào cho hợp lý? khi mình vá thì nên vá ở trong hay ở ngoài? cảm ơn bạn nhiều