Cho em hỏi về khuyên mới líu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi deptoong, 17/4/11.

1. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Tình hình là em mới tập nuôi khuyên,và thật là vui khi 2 con khuyên của em lại líu cùng 1 lúc ( 1 con líu theo bọn chim trời,thế là em kia cũng líu theo ).Nhưng có 1 vấn đề là 1 con thì líu nhanh mà dài mỏ.Nhưng con kia thì líu chậm,mà lại được có vài tiếng thôi.Nhưng bù lại được cái giọng đanh và to thì thôi rồi.Các bác cho em hỏi con líu chậm và ngắn kia có fải do mới tập líu ko hay bản chất nó thế.Tại em thấy con kia cũng mới líu mà líu ầm ầm rồi.Mong các bác chia sẻ kinh nghiệm cho em.Thanks các bác trước....:-S

npxan and ladylovez like this.
  2. ladylovez

ladylovez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Anh em ta cùng cảnh rồi,chả biết thế nào chứ chả thấy ai vào để mà "chỉ bảo" nữa.Thôi đành tự túc mà chơi vậy chứ làm gì có ai để chỉ bảo.Haizz....................!

deptoong thích bài này.
  3. 2 con K của bạn hay đó, mỗi con hay 1 kiểu. Bạn cứ chơi đi rồi tg sẽ trả lời mà,

4. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Em vẫn đang nuôi thôi,biết làm sao,dù sao thì đây là thành quả đầu tiên em đạt được nên cũng ra sức chăm cho em nó lắm

5. tommyhung

tommyhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình xin trả lời theo cách của mình nha, có gì sai mong bỏ qua.
    Theo như mình biết khuyên líu có hai loại loại líu nhanh dài và loại ngắn và danh thép(bạn đc 2 con giống như mình nói)
    Loại líu nhanh: là líu rất nhanh không nghe rõ từng tiếng 1, tiếng này dính với tiếng kia thành 1 am thanh rất dài như bạn đã nói là con líu dài của bạn.
    Loại líu chậm: bạn cũng biết người xưa có câu chậm mà chắc, líu từng tiếng 1 nghe rất hay và danh thép thường thì những loại này líu rất ít từ 5 - 7 tiếng âm nào phát nào chắc âm đó không dính với nhau.
    Thường những người chơi khoen lâu năm người ta thường chọn những chú líu từ 5-7 tiếng. Những gì mình biết chỉ có vậy.

deptoong thích bài này.
  6. ladylovez

ladylovez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Tất nhiên thời gian sẽ trả lời tất cả,nhưng con chim nó có đợi mình đâu.Chim thì con nào mà chả líu(tất nhiên phải là đực),quan trọng là bao giờ nó líu thôi.
    Người ta mới chơi,ai biết thì chia sẻ chút kinh nghiệm cho người ta để còn biết mà chăm sóc chim.Đây chẳng ai nói thì biết làm sao được,mang tiếng là diễn đàn nhiều người có kinh nghiệm mà chẳng ai chịu để ý hay quan tâm đến những người mới chơi cả.Chỉ quan tâm đến bài biết và ai có khuyên đẹp,khuyên hay thì thi nhau góp ý này nọ.Haiz.............

deptoong thích bài này.
  7. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    bạn phải theo dõi chi tiết hơn,mô ta kỹ hơn.tiếng líu nhanh theo bạn là thế nào.trên diễn đàn mình thấy có bác post clip khuyên líu hơn 40 mỏ.đấy gọi là líu nhanh mỏ
    còn líu châm và ngắn,theo bình thường là phát ra tiếng dễ nghe từ 5-7 mỏ.và căng đét lên đến 10 mỏ hoặc hơn
    còn nó đã líu được ra đó là bản chất của nó
    Khuyên mới líu thì nó chỉ bất thường .lúc líu lúc ko,vì chưa có độ tuổi lồng,và chưa va chạm trên đấu trường mấy
    mình có e khuyên gột từ mộc lên,4 tháng,líu xù đầu ,cạnh nhà mình có bác nuôi Khuyên ,e đấy được 3 mùa rồi,cũng xù đâu như K mình
    vậy nó là bản chất

bongruou and deptoong like this.
  8. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Mình để ý rồi bạn ạ.Con 1 của mình tốc độ fát âm của nó giống mấy clip mình xem trên mạng,còn độ dài thì mình nghĩ chỉ hơn chục mỏ thôi vì ko být đếm được.Còn con kia thì líu như kêu mấy tiếng liền ấy.Mà mình thấy nó líu chỉ 4 5 tiếng là hết.Lúc nào nó hứng nó líu căng thì 4 5 tiếng đầu vẫn thế,thêm 3 4 tiếng sau thì nhanh nhưng không rõ như kiểu hết hơi kêu cố ấy bác ạ

ecstasy thích bài này.
  9. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    ờ.líu chiu chiu ..chiu chiu.chiu chiu chiu.chiu chiu chiu chiu...còn đâu khi nghe tiếng khẹc khẹc khẹc ,chớp cánh là chú K sắp căng.và dõ nhất để biết chim căng.bạn cho tắm.cho nó tự tắm,e nào tắm xong mà như chưa tắm,lồng hầu như thấy là khô.là e ý đang căng đấy.kiểu lông tơi .. xốp thì khó bị dính nước ý

deptoong thích bài này.
  10. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    1 cách để giúp chú chim líu nhiều là đêm ngủ thả chung với 1 con mái , sáng dậy tách mái ra , cu nào mất vợ mà chẳng líu ầm lên

deptoong thích bài này.
  11. Cà tàng

Cà tàng Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Phải chờ thời gian thôi, chứ mới mấy tháng thì không thể kết luận chính xác được. Nghề chơi cũng lắm công phu mà.

12. thuoclaoarap

thuoclaoarap New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng có 3 chú, 1 chú hơn 1 năm lồng rồi tự nhiên nhảy vỡ đầu, 2 chú kia mới líu nhưng cho ăn cám Gold nên căng đét. Mỗi tội cái con già lồng kia nhảy làm bh 2 chú mới líu cũng nhảy theo. Mọi người ai có phương pháp cứu em không? 2 chú mới líu học líu học cả nhảy của chú già lồng kia luôn hic hic