Cho em hỏi về loài sáo

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi UnknowN, 26/3/08.

1. UnknowN

UnknowN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em mới mua 1 con sáo khoảng 1 tháng tuổi. Hằng ngày, em chỉ cho nó ăn cám mua ngoài tiệm thôi. Mấy anh cho em hỏi muốn nó biết nói thì phải cho nó ăn gì ạ? Nó ăn khỏe mà cũng phóng uế khỏe nữa:crying: khổ quá!

2. MoneyLove4

MoneyLove4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn mua con ấy giá nhiu vậy theo mình nghì thì hình như ăn cám ớt ấy thấy cho ăn wá trời nhớ thêm xíu ớt tươi vào nói sai đừng wánh em

3. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nếu nó ăn dc cám rồi thì bạn pha từ từ vô, mỗi ngày pha 1 ít cám ớt vào cám đang cho nó ăn đó, còn muốn nó nói thì hùi đó đợi nó lớn lớn chút mình lột lưỡi nó....ac ac

4. UnknowN

Thích đã nhận:
    1
    À, tớ cho nó ăn cám, có khi cho nó ăn trứng kiến với mấy trái cà chua. Còn con sáo đó tớ mua nó 60k ^^!

Tớ nghĩ không nên lột lưỡi vì làm thế tớ thấy hơi ác và cũng có mấy người trên diễn đàn bảo đừng lột lưỡi?? Chẳng biết phải theo ai đây?

Last edited by a moderator: 26/3/08
  5. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    bạn không cần quá cầu kì khi nuôi sáo non đâu.cứ pha cám ướt cho ăn là được rồi.điều chỉnh dần khi chim lớn.thỉnh thoảng cho ăn cáo cào hay thịt tươi cho chim ăn đủ chất.bạn nên dậy chim nói từ bây giờ đi.dậy càng sớm thì chim càng nói được nhiều và sõi.mình đã từng nuôi 1 chú sáo mỏ vàng chân vàng biết tự ăn cám khô là nói được rồi,sau này nói được rất nhiều nhưng phải cho đi vì cúm gia cầm đó

6. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Rất tiếc,bạn đã không thâm khảo kỹ kinh nghiệm trên D Đ,nếu con sáo của bạn đã 1 tuổi thì nó chả bao giờ nói được nữa vì đã hết tuổi học nói rồi dù bạn có cho nó ăn gì đi nữa và làm gì nũa cũng vậy thôi.

7. MoneyLove4

Thích đã nhận:
    4
    hồi kỳ đi chơi ở đại thế giới có lần vào ngây chổ ông giữ xe ổng nuôi con sáo hay lắm hình như bứt đuôi rồi nó còn ăn cám mà vo tròn do ông đó làm nó tếu tếu sao ấy khi vào giữ xe thì nghe nó nói gì "ghi xe ghi xe " nhìn mà mún mua lại nhưng ông đó hok bán bùn gê :-S

8. UnknowN

Thích đã nhận:
    1
    Mấy con sáo thông minh ghê. Muốn dạy cho con sáo của tui nói, mà sao chả được. Nó toàn ăn rồi ị. Chán thật!

9. MoneyLove4

Thích đã nhận:
    4
    ùhm mình đang nuôi con chòe than mà nhìn nó chán wá hok biết hót gì cả nghe lời mấy anh đó chỉ là chùm áo lồng lại 2 3 ngày nó hót nhưng mình chùm cả tuần chưa có động tỉnh gì hết :((

10. UnknowN

Thích đã nhận:
    1
    Có khi con chích chòe của ông nó ăn no rồi nó còn ị 1 bãi ở đó đấy chứ:laughing:
    Đùa thôi đừng giận nha;)

11. MoneyLove4

Thích đã nhận:
    4
    ^^ chứ sao mái mốt tui mua 1 con giống ông về bữa nào đi chơi đem theo

12. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn trùm áo kín lại , nếu có thể bạn cho nó nghe băng(hoạc đĩa) tua đi tua lại một câu đơn giản. Nên treo một cái gương nhỏ trong lồng-nó nghe và nhìn bóng mình tưởng bạn đang nói rồi bắt chước theo. Thỉnh thoảng bạn cho nó ăn ớt (chọn cay ít đến cay nhiều) theo các bậc cao niên ớt làm bỏng lưỡi sau đó nó sẽ bong ra(lột lưỡi) sáo sẽ mềm lưỡi nói nhanh hơn.
    Đặc biệt lưu ý bạn nếu bọn trẻ gần nhà hay nói bậy thì bạn chú ý không đuợc treo gần sân, cửa nhà để nó nhại theo nói bậy nhé! Chúc bạn thành công. Tạm biệt/

13. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Bạn có thể tham khảo một số bài viết về Sáo trong diễn đàn bởi vì chủ đề này cũng đc đề cập nhiều rồi.Chúc bạn vui !

14. UnknowN

Thích đã nhận:
    1
    Hic, ko biết nó học ở đâu ra cái câu bậy quá, mới đi về mà nghe nó chửi 1 câu :" On mẹ mày, conn mẹ mày:-S". Không bít sau này nó sẽ ra sao nữa ?

15. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Chào bạn UnknowN, chúc mừng bạn đã sở hữu 01 em sáo nhưng không biết Sáo của bạn là sáo loại nào? Nâu hay đen? Nói chung 02 loài đều nói được cả, bạn cứ cho nó ăn Cào cào, chuối (hai loại này là chính), ngoài ra còn có thể cho nó ăn thêm thức ăn tổng hợp là cám Ba Vì,... đừng cho ăn no quá, phải để nó hơi đói một tý (xem diều của nó mà đoán), vì vậy khi nó đói mình cho ăn riết rồi nó sẽ thành quen hơi của bạn, tốt nhất bạn nên (cái này hơi mất vệ sinh một chút): trộn nước bọt (nước miếng của bạn) vào thức ăn của nó trước khi cho nó ăn, làm thường xuyên, nó sẽ mau quen hơi bạn!

---------- Post added at 10:13 AM ---------- Previous post was at 10:06 AM ----------

Còn nữa bạn UnknowN, khi nó đã biết bay, bạn nên tập nói cho nó thường xuyên, chỉ tập một câu ngắn trước như : Xin chào,...mỗi lần nó nói được bạn nên thưởng cho nó 01 con Cào cào để khuyến khích (nhớ phải để cho Sáo hơi đói là Ok)! Và bạn và nó phải ở nơi chỉ có bạn và Sáo vì như vậy nó mới tập trung! Chúc bạn thành công!