Cho em hỏi về mai vàng

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi quanfgv35, 19/11/07.

1. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Chào các bác
    Nhà em có một cây mai vàngv,tháng vừa rồi em để ý mới thấy ở đầu cành ,nách lá xuất hiện những búp nhỏ trông như nụ hoa .Em ko hiểu đấy có phải là nụ ko ???sao nó ra sớm thế ? và để có hoa vào đúng dịp tết em fải làm gì ???
    cảm ơn các bác nhiều

2. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Chào bác, thời tiết mấy năm gần đây thất thường làm cây mai vàng ra hoa sớm, đây là tình hình chung của các vườn mai, cũng có thể do bác vắng nhà một thời gian không tưới nước cho cây làm cây bị sốc nước rụng bớt lá khi tưới nước trở lại làm cây ra hoa, ngoài ra còn có thể do cây mai bị sâu hại như : nhện đỏ, bọ trĩ gây hại nặng làm rụng lá mai khiến cây nở hoa sớm. Khi cây mai lỡ ra hoa sớm thì bác chỉ việc cắt bỏ chồi hoa và chăm sóc lại cây mai chờ cây nở hoa lại vào dịp Tết nhưng số lượng hoa giảm nhiều không còn bao nhiêu. Sang năm sau bác cố gắng giữ bộ lá của cây mai còn nguyên vẹn cho đến tháng 9 Âm lịch, trên báo Hoa Cảnh có bài viết của nghệ nhân Huỳnh Văn Thới hướng dẫn lảy toàn bộ lá mai vào tháng 6 Âm lịch để dưỡng bộ lá mới sau đến gần Tết nhằm đảm bảo cây mai không nở sớm. Chúc bác vui.

3. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    cám ơn bác
    em thấy cây mai nhà em lá vẫn xanh tốt .Không có hiện tượng rụng lá đồng loạt .có 1/3 số lá không hiểu lí do gì thường bị chuyển sang màu đỏ như bị cháy, lốm đốm cỡ đầu ngón tay út bác ạ .giờ em phải làm sao

4. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chào các bác,

hồi năm ngoái em vào HCM mua cây mai vàng rất to. Mang về chơi hoa xong nay trồng vào chậu, lá nhiều và tốt lắm. Nhưng giờ là tháng 10 âm lịch rồi, không biết có phải ngắt hết lá mai như là trồng đào để ra hoa nhiều vào dịp tết không nhi?

Cám ơn các bạn!

5. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Thường vào thời điểm này khí hậu có mưa nhiều và độ ẩm cao không thuận lợi cho sự phát triển của bọ trĩ và nhện đỏ nên có thể lá mai bị nấm gây bệnh, bác có thể dùng Anvil, Tilt super, Appencarb, Champion để phun trị. Thân