Cho em hỏi về nền bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi dang duc bao, 2/8/07.

1. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy anh ơi cho em hỏi tí được không ạ, em là người mới nên còn thiếu kinh nghiệm :blushing: mấy Anh làm ơn chỉ giúp em . Hồ của em kích thước 80x40x40 , hiện giờ đã mua đủ 3 đèn , 1lọc jebo825 nhưng vì thiếu kinh nghiệm nên em chưa dám làm nền, mấy anh làm ơn chỉ cho em với kích thước bể như vậ em nên làm nền như thế nào ạ, dùng loại phân gì :confused: em là người mới nên các anh chỉ cho anh cách làm nền nào dễ ấy ạ

2. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    sẵn đây cho em hỏi luôn, em ở thành phố hồ chí minh vậy có thể mua Co2 ở đâu rẻ ạ, các anh có thể cho em biết luôn địa chỉ với lại nơi bán được không:-S
    thanks
    -----------

3. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Hãy đọc và nghiên cứu thật kỹ, bạn sẽ tìm ra cách mà giải quyết cho Hồ của mình, Trên 4Rum rất nhiều bài, hồi mới chơi mình đọc gần 2 tháng các bài trên ấy và về tự tìm lối đi cho mình về nên, có nhiều cách làm nền khác nhau, khi đả bắt tay vào, gặp khó khăn thì cứ vào hỏi theo từng mục, mọi người mới chỉ cặn cẽ cho bạn được!!! Click vào link bên dưới để tham khảo các loại nền nha.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/forumdisplay.php?f=120
    Chúc bạn mau mắn Post hồ lên ! và chúc có hồ đẹp

4. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    em có tham khảo rồi nhưng vẫn rối quá hiện giờ em đang định làm nền theo cách sùng aquabase của APT nhưng không biết người mới như em thì dùng cách này có ổn không :confused:

5. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tất cả những loại nền trong 4rum đều hiệu quả em ạ. Những tiền bối đã bỏ công post lên đây để truyền đạt kinh nghiệm lẩn nhau. Bây giờ bạn cứ chọn 1 loại mình cảm thấy vừa túi tiền rồi mạnh dạn thực hành. Nếu có sai chút xíu thì củng chẳng ai chết đâu mà lo. Đương nhiên nhiều loại cây khác nhau thì thích nghi nhiều chất khác nhau, cây này chết thì cây khác sẽ sống tốt hơn thôi. Thời gian sẽ cho em thêm kinh nghiệm mà thôi. Mạnh dạn lên em nhé. Chúc em chóng có hồ TS đẹp nhé.

6. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách nào cũng ổn cả làm ko dc thì làm lại 3 or 4 lần là có kinh nghiệm àh. Chứ mỗi người có cách suy nghĩ khác nhau ko thể nào mà dúng 100 % dc.
    Cứ mạnh dạng làm thử có khúc mắc thì mọi người cùng giải quyết, Kinh nghiệm thì tự bạn thân rút lại, là chắc ăn nhất.
    Nhưng đối với người mới bạn nên chọn nền loại đơn giản rẻ tiền tí có gì làm lại đỡ tốn ( nền theo mình bạn nên làm theo cách của huunguyen nền 8x 9x. Và hovaten dùng DBO và tracatu thui dễ làm và rẻ) . VÀ trồng những cây cơ bạn bảo dảm lên ầm ầm.

7. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Nếu muốn xài nền AQUA cho hồ 80 x 40 x 40 thì xài 1 gói 250g + 2 chai phân nước đi kèm là ổn rồi. Bạn có thể lên APT để được tư vấn kỹ hơn.

8. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    @DUYACC:Mình cũng ko phải là người đã chơi bể TS lâu :D vậy nên mình xin thắc mắc bạn nền AQUA là nền gì,diện tích 80x40x40 mà dùng 250g (mà ở đâu bán 1 gói 250g nền) thì lát nền chưa tới 1 cm thì trồng cây gì nữa.Còn về 2 chai phân nước,trồng cây còn ko đc thì mua 2 chai phân nc làm chi =))

9. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    AQUA chính là phân nền Aquabase, loại phân nền này phải trộn thêm với nham thạch, sỏi mới dùng được chứ không phải chỉ có AQUA không

10. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Rất tiếc không tìm được link hướng dẫn. Theo kinh nghiệm ít ỏi của akira thì Aquabase là một hộp bên trong chứa 250gr chất dinh dưỡng. Khi set up thì dùng chỗ dinh dưỡng đó trộn thêm một lượng sỏi sao cho lớp nền trải vào hồ cao khoảng 3-4cm là được. Sau đó rải thêm một lớp sỏi phủ lên mặt (khoảng 4 - 5 cm), lớp này rất quan trọng vì khi mỏng quá sẽ gây xì nền đục nước.
    02 chai phân nước là để bổ sung dinh dưỡng cho tùy từng thời điểm phát triển của bể.
    Có thành viên ABV dùng aquabase cho bể và đã đoạt được giải bể đẹp trong tháng của APC thì phải?
    Nền nào cũng có ưu khuyết điểm của riêng nó. Chúc bạn có được sự lựa chọn cho mình.

11. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    nếu bạn muốn khỏi nhức đầu về cái vụ phân nền thì bạn chỉ cần ra ngoài 230,nguyễn cư trinh,q3 thỉ fải:-$ :-$ :-$ chỗ bác cỏ dại mà mua fân nền!!
    20k/1ký fân nền và 7k/1 ky sỏi:-* :-* :-* :-* :-*
    vui vẻ hen!:laughing: :laughing: :laughing:

12. traxanhkodo

traxanhkodo Member

Thích đã nhận:
    0
    7k\kg sỏi ah' sao nhớ chỉ có 2k\kg thui mà mà nền nhà bác codai gồm những thứ gì trong đó thế nhỉ. tui có mua rùi về thấy nó giống đất sét áh. hồ tui 80x40x40 thì cần bao nhiêu kg dậy mấy bác

13. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    cần óc ước lượng 1 chút, đổ nền làm sao dày khoảng 2cm là dc. hồ em 110x50x60 đổ 4kg áh.