Cho em hỏi về nền dùng ADA.

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi tigerblue9904, 6/10/08.

1. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em đang định làm cái bể nuôi tép. với nền định làm như sau: rải lớp nham thạch to khoảng đầu đũa xuống đáy dày 3cm, bên trên là rải Aqua Soil - Amazonia.
    Nhưng đọc mấy bài viết khác thấy người các anh khác hay rải lớp đáy là power sand M sau đó mới rải Aqua Soil - Amazonia.
    Anh em thấy mình làm như trên có nuôi tép ổn không. Hồ mình chỉ cột rêu vào lũa, và cột ít rica vào đá thôi, và trồng ít cỏ đỏ. mục đích chính là nuôi tép.
    Mong nhận được sự tư vấn của anh em. Xin cảm ơn.
    P/s:Mình mới chơi tập chơi nên ko rành ề ADA lắm, Thấy ADA hình như là gọi chung chung, vào trang nó viết quá trời sản phẩm mình rối tung lên :crying::crying:. Mong nhận được sự giúp đỡ từ mọi người

2. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Nền hồ còn tùy thuộc vào loại tép định nuôi, nếu bạn chỉ đơn thuần nuôi rc thì rải Aqua Soil - Amazonia cũng được rồi, nếu bạn nuôi ong thì rải thêm power sand M sẽ tốt hơn.

3. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hồ em kích thước là 60 x 40 x 50 định nuôi tép đỏ RC thôi vì tép ong cần nước lạnh hơn nhiều. Các anh tư vấn cho mình cái nền để nuôi RC nha, và số lượng luôn, tại lần đầu ko rõ lắm, sợ lai lên rêu nếu nhiều quá. Cậy thì chỉ trồng ít cỏ đỏ, buộc rica vào đá, còn chủ yếu là buộc rêu vào lũa.....Mong nhận được sự tư vấn từ các anh, xin cảm ơn

duyhoian thích bài này.
  4. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    bạn chỉ cần rải ADA lên nham thạch là nuôi được rồi, bố trí đá tạo cảnh nếu thích, cỏ đỏ, rica cần as mạnh, còn rêu thì cần ít as hơn, kết hợp cũng hơi mệt đó.

duyhoian thích bài này.
  5. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    với nền như trên thì chơi được, cứ trồng thử các loại rêu, cỏ để biết và học hỏi nhiều hơn. nuôi tép thì quá ok luôn. mình củng làm hồ như thế tuy không đẹp bằng ae nhưng thế là được rồi chủ yếu là mình thích.

duyhoian thích bài này.
  6. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Theo mình thì bạn hơi bị nhằm 1 tý rồi,nếu bạn nuôi tép ông bạn cũng có thể dùng aqua soil không cũng được không cần dùng power sand (nham thạch nhân tạo của ADA), power sand là chất dinh dưỡng thường trải ở phía dưới cho rể cây hút dinh dưỡng trong hạt power sand.

duyhoian thích bài này.