Cho em hỏi về nuớc lá bàng cho cá rồng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi baoan, 24/9/07.

1. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Em có nghe nhiều người nói khi nuôi cá rồng còn nhỏ thì ngâm vào nước là bàn nhưng em không biết phải ngâm đến thì nào thì mới hết ngâm nước là bàn cho cá .Mong mấy anh chỉ giúp

2. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ngâm nó suốt đời luôn ấy chứ. Thứ nhất là nó có chất gì đó làm cá bớt stress, thứ 2 lànó kích thích màu cá, thường là vàng và đỏ. Các tiền bối chỉ bảo em thêm

3. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Nhưng khi ngâm mình thì nước có màu vàng vàng khó nhắm cá lắm bạn ơi. ai biết chỉ em thêm đi.

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn ngâm 4 lá bàng khô cho hồ 400 lít.Sau từ 10-15 ngày thì bỏ ra.Lúc này không nên cho thêm lá vì nước vẫn còn rất đậm màu,thay nước 1 -2 lần khi màu đã nhạt thì có thể cho lá mới.chỉ duy trì độ đậm ở mức vừa phải,màu vàng trà nhạt kết hợp đèn trắng thủy sinh thì sẽ ngắm & chụp hình cá thấy đẹp hơn nhất là đối với các loại kim long.

5. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Theo anh thì mình cho cá sống chung với môi trường nước lá bàng trong khoảng bao lậu vậy anh. Mong anh chỉ dẫn em.

6. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Chỉ nên cho cá sống trong môi trường nước lá bàng khoảng 25 năm.:laughing:
    Bạn cứ sử dụng thoải mái nếu kéo dài trên 25 năm thì mình không biết có nên không.:laughing:
    Đùa chút nhé.

7. daubunhucailu

daubunhucailu Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời người ta hỏi thật mà pác trả lời là đùa chút tội nghiệp cho "baoan" hoang man.b-(

8. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Đùa mà là thật :laughing: có thể hiểu là cứ thoải mái cho đến hết đời của cá mà phải không?

9. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Nhưng em nghe nói trại Quan Hu họ khuyên không nên xài lá bàng nhiều vì nó xẽ giãm tuổi thọ của cá, họ nói nếu cá có thuyết thống tốt thì cứ nuôi bình thường cá sẽ đẹp thôi. Không biết có đúng không đúng là đau đầu thật. Nhưng dù sao thì củng cảm ơn anh đẽ chỉ.

10. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    trại Quan Hu họ khuyên không nên xài lá bàng nhiều họ không khuyên đừng xài phải không?
    Cái gì nhiều quá cũng không tốt.lá bàng cho vào 4 lá tối đa 2 tuần là bỏ ra,1 tháng sau mới cho lá mới thì không là nhiều.
    Nước lá bàng có bày bán ở tất cả các trại & cửa hàng chuyên doanh cá rồng của các nước chứ không phải là 1 loại thuốc truyền miệng mà để bạn quá lo lắng.Mình thấy nước lá bàng họ còn bán can 20lít chứ không phải chai 100ml như thông thường.Cách sử dụng đúng thì hiệu quả,còn lạm dụng thì tác dụng ngược là điều xảy ra cho mọi thứ chứ không riêng nước lá bàng.

11. binhbung

binhbung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đi nhặt là bàng khô hay mình hái lá xanh về phơi khô vậy
    Mong chỉ giúp ,Vì lá mới hay có nhưa mà là cũ vàng thì hay có trứng sâu..
    Mong trả lời dùm mình nha .. Thank trước

12. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    lựa lá khô,to về bạn rửa sạch trước khi cho vào hộp lọc là ok thôi.Lá vàng chưa khô hẳn thì bạn phơi ít bữa cũng dùng được.

13. PNC

PNC New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các sư phụ ơi! Em nghe một số người nói dùng nước lá bàng Việt nam mình không có hiệu quả! Mà phải là Lá bàng của Malaysia thì mới có hiệu quả! Mà dùng nước lá bàng có cho muối vào nước trong bể được không ạ! Có người nói được, người nói không! Em chẳng biết thế nào. Mong các sư phụ chỉ giáo giúp ! Trước hết xin cảm ơn các sư phụ trước!

14. binhbung

binhbung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn TPA nha .sợ sử dụng không đúng có hại cho cá rồng

15. donnam

donnam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng như TPA hướng dẫn, mình nhặt lá bàng khô và ngâm vào hộp lọc, sau vài ngày con HV của mình trông có vẽ năng nổ và dạn dĩ hơn nhiều. Mình nghĩ bạn cứ yên tâm sử dụng. Thân.

16. PNC

PNC New Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao không thấy sư phụ nào giúp em sao! Buồn quá![-( [-( [-( [-( [-( [-( [-( [-( [-(

17. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    - Không phải mọi người không giúp bạn, vấn đề là mọi người không biết lá bàng Malaysia khác với lá bàng Việt Nam mình như thế nào thôi, nhưng theo tôi thì lá bàng nào mà chẳng như nhau, tôi đây toàn đi nhặt lá bàng về ngâm cho vào bể vô văn tư
    - Còn về muối cho vào bể thì được nhưng nên cho hạn chế thôi, chỉ cho lúc cá bị bệnh hoặc không khỏe thôi, không nên lạm dụng muối nhiều

Hy vọng đã giải đáp được thắc mắc của bạn. Thân

18. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Vấn đề ở chổ bạn có sử dụng đúng cách như anh em đi trước hướng dẫn không? Chả nhẽ nói nước sinh hoạt ở Vn uống không ngon bằng nước ngoài hay sao ????

19. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Xin anh cho em hỏi nước là bàng có tốt cho Thanh long k ? vì nhiều người nói nó tốt cho Kim long và huyết long .Nếu nuôi TL thì chú trọng màu trắng sáng của cá , bỏ lá bàng thứ nhất hồ cá sẽ không trong th71 2 liệu nó có ảnh hưởng đến màu trắng sáng vốn có của TL không vậy anh !
    Em là người ít kinh nghiệm mong anh hướng dẫn .

20. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thanh long có màu sắc ko ngon lắm,nuôi trong nước lá bàng cá sẽ ít có sự thay đổi về màu=>nuôi nước trắng cho khoẻ, để còn ngắm chứ