Cho em hỏi về phân biệt các loại vật liệu sau

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi taitrandht, 16/4/07.

1. taitrandht

taitrandht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin giải đáp dùm mình mấy câu hỏi sau
    1/Vòng sứ tăng hay giảm PH và vứt thẳng vào hồ ( 1 ít thôi ) ko để trong lọc có là chỗ ở cho vi sinh hữu ích ko ?
    2/San hô tăng hay giảm PH ? Làm nước cứng hay mềm. ?
    3/Nham Thạch tăng hay giảm PH ? Làm nước cứng hay mềm. ?
    4/Sỏi tăng hay giảm PH ? Làm nước cứng hay mềm. ?
    5/Than hoạt tính có chứa được vi sinh vật hữu ích ko, có người nói nó làm mất khoáng chất ko nên để, người nói nên để trong bộ lọc, vậy ai đúng ai sai ?
    6/Men Pha Lê ( thấy mấy cửa hàng bảo làm trong nước, lắng đọng chất thải, chất hữu cơ, hấp thụ khí độc hòa tan như NH3, H2S, NO2 ). Có độc ko? tăng hay giảm PH. Làm nước cứng hay mềm. ?
    7/Các loại vật liệu nào giữ vững PH. không bị lên xuống dù mình thay nước ?
    8/Các vật liệu (San hô, nham thạch, sỏi, vòng sứ ) cho nhiều thì tăng PH nhiều, cho ít thì tăng PH ít, đúng hay sai ?

Cảm ơn các bro trước :D

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình không biết nhiều. Biết cái nào trả lời cái đó.
    1. Vòng sứ ko biết tăng hay giảm PH ( theo mình là tăng ). Có thể là chỗ cho vi sinh vật nếu bỏ thẳng trong hồ.
    2. San hô làm tăng PH. PH cao là nước cứng ( tính kềm ). PH thấp là nước mềm ( tính axit )
    3. không biết
    4. Sõi làm tăng PH
    5. Than hoạt tính dùng để diệt vi sinh vật. Nên để vào bộ lọc nhưng không nên để ngăn đầu tiên vì nó sẽ tiêu hết hết vi sinh vật ( có lợi và cả có hại )
    6. Men Pha Lê không động, ko biết tăng hay giảm PH
    7. Khi thay nước nên dùng nước đã ngâm 2 ngày cho bay hơi hết clo, nhưng mình thấy ở VN mình nguồn nước không ổn định ( nơi bị đục, nơi bị phèn,... ) rất ảnh hưởng đến PH, khi bạn thay nước xong nên đo lại rồi xử lý. Mình nghĩ tốt nhất nên thay = nước tinh khiết, cái đó ổn định hơn nhưng đắt tiền hơn ( 20l / ~10k )
    8. Cái đó đúng.
    Nếu có gì sai sót xin các bạn bổ sung. Cám ơn.

3. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    vòng sứ là vật liệu trung tính,ko làm tăng pH,nên để trong lọc
    nham thạch hình như cũng ko tăng pH

theo mình nghĩ ko nên dùng nước tinh khiết cho cá,ở dơ sống lâu,dùng nước tinh khiết theo mình nghĩ cá sẽ mất dần sức đề kháng

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    hì. Cái này dám lắm. Nhưng nếu gặp vùng bị nước phèn hay xài nước giếng thì sao ? Mắc công xử lý nước nhưng mà chưa chắc ổn nữa.

5. taitrandht

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi là chỉ có san hô mới bảo vệ độ KH ( ko dễ bị phá vỡ ) hay các vật liệu như nham thạch, sỏi, ring cũng giữ được ?

6. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo như mình bít thì:
    1/ Vòng sứ (ceramic ring) ko tăng ko giảm PH, trung tín, dùng để làm nơi trú ẩn cho vi sinh trong hộp lọc
    2/ San hô tăng PH làm nước có tính kiềm
    3/ Nham thạch giống Vòng sứ.
    4/ Sỏi thì còn tùy viên sỏi có gốc từ đá nào mà thành, nếu có nguồn gốc từ đá vôi thì tăng PH là cái chắc.
    5/ Than hoạt tính có giúp ích vi sinh hay ko thì mình ko rõ, nhưng tác dụng theo mình bít là hút các chất độc hại trong nc, ko loại trừ khả năng hút khoáng chất nhưng ko đến nỗi nào đâu, sử dụng vẫn tốt chán :D
    6/ Men pha lê :D hem bít chưa sài lần nào
    7/ Theo mình thì ko có vật liệu nào giữ PH ổn định 1 chỉ số ko thay đổi, trừ khi bạn nâng hay giảm PH của nc trước khi cho vào hồ.
    8/ Nếu bạn cho hết tất cả vào trong cùng 1 hộp lọc thì còn tùy vào bạn để từng vật liệu vào ngăn nào của hộp lọc. Nếu ngăn cuối cùng là than hoạt tính thì theo mình lúc đóa SAN HÔ ko còn tác dụng tăng PH, chỉ còn làm nơi trú ẩn cho vi sinh (san hô lổ nhỏ nhiều lắm)

7. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    than hoạt tính là sát thủ vi sinh đó bạn :D :D :D
    50 50 50

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    San hô đâu có bảo vệ độ PH, san hô làm tăng PH đó bạn. Mình nghĩ vật liệu nào cũng ảnh hưởng đến PH hết, chỉ là ít hay nhiều thôi

9. taitrandht

Thích đã nhận:
    0
    :D hix vậy mình tổng kết vậy đc ko: để PH giữ ở 7 thì cho vòng sứ, để PH lên 7,5 thì cho thêm nhiều san hô + sủi khí, để PH xuống 6,5 thì cho...lá bàng, nhưng cái này có vẻ mất công, vì một thời gian sau nó lại trở lại . Vậy giữ PH =7 hoặc lớn hơn 7 là dễ nhất :)).

Xét giữa 2 trường hợp có nên cho Than hay ko cho Than thì: cho than vẫn tốt hơn, vì thường xuyên thay nước, thà thiếu khoáng còn hơn để lọt độc. Và để cuối bộ lọc 5 ngăn để vi sinh phát triển các ngăn trên.

Nên để 1 vài cái rong trong hồ để tiêu diệt nốt NO3.

Nên có muối để diệt khuẩn dù nó làm tăng PH.

Nhiệt độ nên ấm hơn bình thường 1 chút để diệt khuẩn.

10. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn nuôi cá La Hán, thủy sinh, hay là cá mồi vậy.
    Tùy theo từng loại bạn chơi mà sử dụng lọc sao cho hợp lý,
    Cá la hán thì chỉ cần bông lọc + san hô là ok, còn tùy vào nguồn nc nữa nha bạn, có thể thêm bio ball cũng khá tốt.
    Cá mồi thì cũng gần giống cá la han thôi nếu muốn bạn có thể thêm Ceramic ring + than hoat tính + bio ball, theo mình ko cần thiết còn bạn thích thì cứ cho vào vẫn tốt có cái là hơi bị hao MONEY.
    Thủy sinh thì mình chưa có nhiều kinh nghiệm cho nên ko dám chỉ bậy, bạn tham khảo mấy sư huynh thêm ha :p
    Ceramic ring theo mình làm sao mà giữ PH7 đc, nó trung tính giống cái ống sứ trong bình lọc nc đâu có ảnh hưởng đến PH của nc
    Bạn muốn giảm PH qua nhà minh sách 1 thùng 20l về cho vào là PH xuống liền, hứa luôn đóa ko cần lá bàng đâu :D

Last edited: 18/4/07
  11. taitrandht

Thích đã nhận:
    0
    :D vác 20l từ HCM ra HN hơi mệt à nha :)). Mình nuôi cá rồng, giờ đang nuôi Ngân Long với kim long úc thử nghiệm, dự định sẽ nâng cấp lên KLHV. Nhà mình dùng nước máy, nước máy đã được lắng ở trên tầng thượng chảy xuống.