Cho em hỏi về sáo đen

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi duongtm, 29/8/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Các bác cho em nhờ chút, chả là mọi khi con sáo của em cứ thả ra như gà ấy. Nhưng hôm kia nó quanh quẩn thế nào mà bị vợ em giẫm cho 1 phát đau chân kêu toáng lên. Từ lúc đó, có vẻ như nó sợ sợ, không thấy đáp lại tiếng em gọi nữa, mọi hôm di xe về đến nhà là kêu ầm lên rồi. Với lại ăn uống cũng có vẻ không nhiệt tình nữa.

Các bác có cách nào để cho nó dạn lại không ạ. Em cám ơn :) :) :)

2. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    tội nghiệp em nó. theo mình thấy bạn nên nhốt nó vào lồng đi. đút cào cào cho nó ăn thường xuyên. cho mau dạn như cũ. đừng thả nữa, sợ nó hoảng là bay luôn đó.

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    tai học đấy,chim sáo của bác bị sốc rùi,tốt nhất là nhốt vào lồng tịnh đưỡng,cho ăn bình thường chờ chim hết đau chân hãng thả ra ,để nó vào chỗ khuất người một thời gian rồi đem ra để gần người lại,muốn chim theo lại bác thì phải chùm lồng lại,chỉ khi ăn mới bỏ áo lồng,nhớ là phải đút nó,cho nó quen mình ,đỡ sợ hơn

4. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    vậy là ý em với ý bác thiên giống nhau rùi hihihi !!! cứ làm vậy độ 1 tuần hơn là nó BT thôi bạn à. còn cái chân đau thì tùy. mình ko dám nói.

5. Huy_Niapp

Huy_Niapp Active Member

Thích đã nhận:
    18
    Theo mình để giải quyết vấn đề cho chú Sáo của bạn, bạn nên làm theo cách sau:
    1. Vệ sinh một chiếc lồng sạch sẽ, cho thức ăn và nước uống đầy đủ rồi thả chú Sáo yêu quý của bạn vào đó, mặc áo lồng lại và treo lên một vị trí yên tĩnh.
    2. Hàng ngày vào mỗi bữa ăn, bạn lấy lồng chim xuống, cơm còn đang nóng, bạn ngâm vào một chút nước rồi cho chú ăn, ăn xong bạn xoa cho chú một chút dầu gió vào phần chân bị đau rồi lại treo lên cao. (theo các bậc tiền bối: cơm nóng sẽ giúp cho chim mau lành các chấn thương). Hoặc bạn có thể tìm một ít lá náng (có bán ở các cửa hàng lá) bạn đem về rửa sạch, đốt qua lửa cho lá mềm lại rồi đem dã nát lấy chút nước bôi lên phần chấn thương của chân chim, khoảng 3 - 5 lần là chim sẽ khỏi liền.
    Chúc bạn thành công và chúc chú Sáo của bạn mau lành và khỏe mạnh!

6. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cám ơn bác, con sáo của em OK rồi ạ, vấn đề bây giờ là chuẩn bị dạy nó nói. Giờ nó cứ quéc quéc suốt ngày điếc cả tai. Nhất là lúc nghe tiếng xe máy em về, nó đòi nhảy ra ngoài chơi với em :laughing: :laughing: :laughing: . Nhưng vẫn không chịu ăn thức ăn bột và cám, làm thế nào bác nhỉ