cho em hỏi về sơn ca vơi

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi huy31101984, 5/6/07.

1. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    các anh ơi tháng mấy sơn ca thay lông ah.con chim căng đỉnh của em mây hôm nay băt đầu it hót quá. em nhìn lông cánh nó có mấy cái lông măng bắt đầu ra

2. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to Huy: mùa này đâu phải mùa thay lông của SC, Sc bắt đầu thay lông vào tháng 10 trở ra (tùy theo thể trạng từng em có em muộn hơn). Còn Sc nhà bạn bây giờ thay lông + ít hót thì triệu chứng có thể chấn đoán là do bạn đổi cám nên nó mới thế. Sc mùa này đang độ căng đấy, muốn nghe hót thì tránh đổi cám nhé !!!

3. huy31101984

Thích đã nhận:
    97
    vâng em cung chưa biêt cám ở đâu chuẩn anh a.chán quá đúng con em thích nhât.trươc em treo đâu cũng căng xé lồng mấy hôm nay ít hot wa.sốt hết cả ruột.có cách nào cho nó hót trở lai ko hở anh

4. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to Huy: Sc ko cần cầu kỳ về cám bã đâu cốt yếu là phải ổn định thôi. Em cứ cho nó ăn một loại cám thôi đừng thấy nó ko hót mà sốt ruột, mấy hôm này thời tiết nóng bức thế này người còn chẳng muốn hót nữa là chim, he he he. Cứ yên tâm em nhé

5. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    hihihihi, nếu nó ít hót có 2 trường hợp:
    Đừng để nó quá nắng....
    Cho ăn dưa chuột vào những ngày nắng nóng...
    Tránh để con sơn ca phơi ngoài nắng gắt quá lâu, sẽ bị mất nước, thở dốc thì làm sao mà hót được...
    Còn nếu nó bỏ hót, chán chơi thì PM cho mình nhé

chi_nguyenngoc thích bài này.
  6. huy31101984

Thích đã nhận:
    97
    vang em cám ơn anh cavang và anh hiếu.em lam cam theo công thưc nay anh cho em ý kiến voi 2lang cám cò+3 trứng gà+1 lạng tôm co dc ko các anh

7. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Tôi nuôi SC 20 năm nay rồi, cách làm thức ăn cũng dễ thôi, để tôi chỉ giùm xem có giúp gì được bạn không nhé. Cứ 1kg cám con cò + 5lạng tôm (o cần tôm ngon lắm đâu, mua loại 3 nghìn 1 lạng thôi) + 5 quả trứng gà (Cả vỏ và lòng trắng luôn) + 1 chén mật ong + 2 thìa dầu ăn+ 3 viên dầu cá (loại rẻ tiền) nếu có thêm 2 lạng nhộng tằm thì càng tốt, tổng cộng chỉ hết khoảng 50nghìn thôi. Mang tất cả ra hàng xay thịt thuê họ xay tất cả lẫn vào nhau (o xay cám cò nhé) xong rồi bạn mang về trộn cám cò vào và phơi khô, đừng sấy, chỉ phơi khô thôi, hôm nào nắng to thì chỉ 1/2 ngày là khô cong. Những tảng to bạn nghiền nhỏ ra chỉ bằng hạt gạo thôi, cho vào chai để chim ăn dần. Nếu bạn nuôi 1 con thì nó phải ăn 3 tháng mới hết. Đảm bảo chim bạn sẽ căng, lông mượt, nửa đêm bật đèn sáng có khi cũng hót ấy chứ, chúc bạn thành công.

thichnhieuthu thích bài này.