Cho em hỏi về SƠN CA

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi hh85na, 2/3/07.

1. hh85na

hh85na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Chào các bác. Em mới tậu một chú Sơn Ca Sông Hồng của bác Quang Tèo đựoc 3 tháng. Nay thì hót rồi. Nhảy nấm và đã hót ( Nhưng chưa hót sổng- mà chỉ mới hót chuyện). Nhưng trước tết khoảng 1 tuần đến giờ. Nó cứ đứng co ro một góc. Thỉnh thoảng vẫn hót chuyện. Ko biết như vậy là nó bị làm sao các bác nhỉ. Có bác nào biêt thì chỉ có em với. Em chân thành cảm ơn ah

2. hh85na

hh85na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Ô, Bài mình hỏi mãi mà chả thấy ai giả nhời nhỉ. bùn thật....

3. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    các bác chiên da sơn ca đâu hết rồi ? việc nay mình chưa gặp, các bác có cao kiến gì không?

4. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Các bác ơi! hay là chú sơn ca đó thay lông, bạn hh85na xem thử có lông rớt nhiều trong lồng không sơn ca mình thay lông vẫn chạy ào ào nhưng ít hót lắm. hoặc có thể là thiếu nắng chăng, các bác cao thủ cho ý kiến ?

5. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    TRước hết bạn phải xem chim của bạn đã ăn uống tốt chưa, hàng ngày theo dõi xem thức ăn bạn cho chim ăn được bao nhiêu ? có hết không để xem có phải thức ăn không . Hai là, chỗ bạn để chim đã đúng chưa, trời lạnh để vào chỗ ấm, khi nằng mang ra phơi, có để chỗ yên tĩnh để chim nhẩy nhót thỏa mái không hay là chỗ đông người chim nhẩy nhiều quá đâm ra mệt nằm co một chỗ . Ba là tối đi ngủ , chim có được ngủ không, hay bị thức cả đêm, ngày chim mệt ... có rất nhiều nguyên nhân là chim mệt, bạn phải để ý và theo dõi nhé .

6. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    hig, vậy như bạn nói thì rất có thể là rất có thể chú SC đó của bạn bị trúng gió roài, theo dõi mấy hôm như các bác ấy nói ở trên nhé! hoặc là bạn treo gần con gì đó mà nó sợ!

7. hh85na

hh85na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Cảm ơn các bác ạh. Em thấy bác cường nói có cái rất đúng ạh. Tức là nó gần người quá nên dát. Em định để gần người cho nó mau dạn. Có hôm e rình khoảng 15p, thấy em nó vẫn nhảy lên nấm hót " chiu chiu" nhưng ko dài. Có thể nó là con đuổi nên ko dạn bằng mấy con em nuôi từ lâu. Còn cảm thì ko phải rồi bác ạh. EM cứ nắng mang ra phơi chút, gió to là em lại cho em nó vào nhà. cả 3 con e đều làm như vậy. Mấy hôm nay cũng đỡ chút ít.
    Có bác nào có cao kiến gì nữa ko ạh. Em còn sửa cho nó với. Con này là SC Sông Hồng nên em hy vọng vào em nó nhiều lắm. hic....

8. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Sơn ca là loài ưa nắng, bạn cho tắm nắng lâu lâu một chút hy vọng sẽ khá hơn

9. hh85na

hh85na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Vâng. Em cảm ơn các bác, Có bác nào ở HN nhà nuôi nhiều SC ko ạh. Cho em đến ngắm một chút với. E là em nghiền mấy cái giọng của lũ SC lắm.

10. chimlong_cachau

chimlong_cachau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bác hh85na cho cái địa chỉ nhà đi cái, hôm nào có thời gian e dẫn thằng bạn qua nhòm mấy chú SC của bác. E thì ko nuôi nhưng nó có nuôi 4 chú SC Quảng Yên, 2 đã hót còn 2 thì chưa thấy có ý kiến gì (đều bắt từ chim mộc mùa vừa rồi) thằng đó nó cũng nghiền SC lắm và đang muốn kiếm 1 chú SC Sông Hồng.

11. hh85na

hh85na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    H ehe. Hay quá. Ý tưởng lớn gặp nhau rồi. Nhà em ở Phường Mai Dịch - Bác qua cứ gọi cho em cái 0915.68.65.68. Lúc đó em cũng muốn ngắm mấy chú quảng yên của bạn bác nhé. Con SH nhà em giờ hót tanh tách rồi. ko còn co ro nữa. h ehe. Nhưng chưa căng vì chim vụ vừa rồi. Em mới nuôi đuợc có 3-3.5 tháng mà. Có gì bác cứ alo trước cho em cái nhé

12. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    cho em hỏi có phãi nha anh la ch cầm dồ ko.em di qua mai dich chô canh mây trương đai hoc thây treo mây lông sơn ca rât đep