cho em hỏi về thức ăn cho tép RC

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi antony1307, 30/10/08.

1. antony1307

antony1307 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    tình hình là em vừa mua tầm hơn 30 con tép RC đủ loại lớn nhỏ về thả trong bể đc hơn 4 ngày rùi mà ngày đầu 2 em die ngày tiếp theo 2 em hôm qua 1 em hôm nay cũng 1 em :( chan quá kô biết phải tại nó đói mà chết kô :( trong hồ thì bị rêu xanh cũng nhiều nên nghĩ chắc cũng kô bị đói ! bỏ dưa leo vào mà cũng kô thấy nó ăn :(
    ai có kinh nghiệm chỉ em với :(
    cho em danh sách thức an khoái khẩu của tụi nó cũng đc mà thức ăn viên chứ Spirulina cao là loại nào dzi. !!!!!!!!!
    cảm ơn các bạn đả đọc qua !
    xin chân thành cảm ơn về mọi góp ý của các bạn :D

2. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    cho ăn thức ăn bình thường của cá cũng được mà bạn.mình cho ăn thức ăn xo của la hán thấy cũng ok lắm,bạn theo dõi xem còn chết nữa ko,chết lắt nhắt chắc do tép yếu chứ ko phải do môi trường đâu bạn ah...thân!

3. antony1307

antony1307 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy cái dzì nó cũng ăn được hết hả bạn!! tại muốn kiếm cái dzì áh mà tụi nó khoái khẩu cho dzô cho tụi nó ăn cho đã đó mả :D
    cảm ơn bạn

4. hoangngu

hoangngu Member

Thích đã nhận:
    0
    Thức ăn cho nó đỏ thì mình không biết nhưng ở nhà mình vẫn hay cho khoai lang luộc, càng bở càng tốt. Bảo đảm với bạn tép sẽ bu lại như đàn kiến.

5. blackbearhcm

blackbearhcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Nếu cần thức ăn khoái khẩu cho tép thì bạn mua JBL là ok, tép bạn chết lác đác như vậy là do chưa hợp hồ, tuy nhiên chất lượng nguònnước của hồ bạn cũng có vấn đề đó. nên thay một phần nước đi. Bạn cũng nên chú ý việc thay bông lộc mới. vì hình như trong bông lôc mới người ta có tẩm chất làm trong nước hay sao nên hồ tép nhà mình mỗi lần thay bông lọc mới là có một số em die. Vì vậy nhớ ngâm bông lọc mới vài ngày rồi mới sử dụng là tốt nhất đối với tép.

6. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    He he... tình trạng của bác giống em rồi, mới về thì tép chết lác đác gần chục con. Đặc điểm của những con chết là thường bơi trên mặt nước và chết sau khi tắt đèn... đúng không bác. Nếu đúng là là chưa hợp môi trường thôi, hồ của bác có rêu xanh thì càng tốt, chúng sẽ dọn sạch rêu. Ban đầu chúng sẽ chỉ ăn rêu thôi nhưng phải công nhận chúng lớn lên trông thấy so với ăn các loại thức ăn thông thường khác, sau đó bác sẽ tập cho chúng ăn loại mồi..... mà bác thích. Sau thời gian vài ngày em thay nước thấy suất hiện tép con. Tép có lên đỏ đậm hay không là do yếu tố môi trường rất rất lớn. Trong giai đoạn này bác có thể thay từ 5% - 50% nước trong hồ.

7. bonchan

bonchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Mình có vài kinh nghiệm thế này,bể nuôi tép thường thì phỉa có nhiều rêu để cho tép ẩn náu,tiếp là tép là loại vô cùng nhạy cảm với môi trừơng nước bể nước chưa ổn thả tép vào là die hêt ngay,giống như hôm nay mình vừa cho 1 bạn trên 4rum 20 RC nhưng khi thả vào bể đc 5 phút chết hết luôn lý do thì mình cũng chịu luôn,Tóm lại là bể bạn dùng lọc gì vật liêu lọc thế nào,kt bể nhiệt độ.Mà tụi RC này ăn uống dễ thôi trước mình toàn cho ăn thứ ăn cá bình thường,dạo này mới kiếm đc lọ JBL tăng dinh dưỡng chút.:D

8. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    bạn ra ngoài tiệm cá , hỏi mua bịch thức ăn cho cá bảy màu và neon loại này giúp giữ màu cho cá . mua về cho tôm bạn ăn, 7k/1 bịch . theo mình nuôi thì ngày cho ăn 2 buổi sáng và tối, mình cũng quan sát thấy tôm nó cũng đỏ lên ..... chúc bạn vui

9. TanTro

TanTro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    rc

Mình có nghe một vài người nói rc ăn thức ăn của ranchu thì đỏ và đẹp nhưng không biết giá cả ra sao, bạn nào dùng rồi hướng dẩn giúp mình vơi !thank

10. cavangsaigon

cavangsaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình dùng thức ăn của JBL dùng cho cá la hán nhỏ (hạt thức ăn phải chìm nhé), tép cũng lên màu đẹp lắm đó, bạn có thể ra Cao Quý tìm, giá khoãng 80k/ hũ. Thân!

11. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    bạn đọc bài của anh Bi chia sẻ kinh nghiệm đấy...hồ nuôi tép nên bài trí 1 góc tối và 1 khoảng hứng sáng mạnh để tránh cho tép bị stress,ánh sáng mạnh giúp chuyển đổi canxi làm cho vỏ tép dày hơn,đỏ hơn và tép to hơn...chúc bạn thành công,thân!

12. doilathe

doilathe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có bạn nào cần thức ăn JBL dành cho Tép dc sản xuất tại Germany hàng nhập thì pm nhé mình chưa bít giá bao nhiêu 1 hộp, mà nếu bạn nào quan tâm thì 20-11 se có hàng, để mình hỏi giá ben đó ra sao đã, mình ở HCM, JBL dành cho Tép này rất ít chỗ bán thậm chí ko có hàng vì kiếm rất khó nên anh em nào muốn mua thì gủi mình mua giùm cho, hihi

13. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Hixhix,tép chết đừng đổ cho môi trường của bể vội ! Theo mình thì thời gian tép làm quen với bể rất quan trog , khi đem tép về thì chạy sục liên tục . Khi thấy tép ko chạy điên loạn và lao bất thình lình nữa thì mới an tâm đc ! Tép chết chủ yếu vì thiếu O2 mà thôi !

Mình từng setup bể trong ngày và cuối ngày thả tép vào, ko die 1 em nào cả ! Mình đã làm vậy nhiều lần , thông cảm bởi vì máu quá với cả chờ bể ổn định thì lâu ! Cứ sục O2 nhìu vào là tép khỏe hết ..hihi..

14. antony1307

antony1307 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình bị giống bác này haha chắc tại mới thay miếng lọc mới nên bị vậy mấy bửa nay thấy tép khỏe chưa thấy die thêm em nào hehe dzi chắc ổn rùi phải không bác thấy dạo này tụi nó dọn dẹp rêu khá cham chỉ hehehe

15. antony1307

antony1307 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ah tiện thể có ai biết cái con nhỏ nhỏ bằng hạt đường trong bể nó nẳm trong lớp sỏi gần đáy nền bò lung tung mà nhìn kỉ mới thấy tụi đó có ảnh hưởng dzi trong hồ không mấy bác ? thấy tụi nó nhìn giống mấy con bọ wa' kô biết ở đâu ra nửa hôm wa tự nhiên thấy mà nhiều tâm hơn chục con!!! không biết có làm hại dzi cho cây với tép không nhỉ

16. bonchan

bonchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Thế bạn có thể nhập JBL ah nếu đc mình đăng kí 2 lọ nhé,hiện tại mình cũng đang dùng JBL rất tốt,bạn cho ae xin cái giá xem thế nào nhé.Thân

17. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nếu trong hồ của bác hông có cá thì có thể là ấu trùng lăng quăng thôi:devil:, nhưng cũng có thể là ấu trùng tép.... khó đoán quá~X(.

18. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    bạn ơi có thể chia sẽ tép cho mình với mình cũng cần tép đẻ tập nuôi nè có gì cứ pm nick mìnhY!H:sutu798

19. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    bạn ơi cho cái link đ1o lun đi bạn cám ơn trước nha