Cho em hỏi về tôm tếp bên Việtnam

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi binhi, 5/11/05.

1. binhi

binhi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chao quý anh chị

Em là thành viên mới và muốn hỏi cho biết bên Việtnam có loặi tôm tếp "red cherry" và "chrystal" không? Thường bên đó có phải loặi tếp đó quý lắm không? Ah em mướn hỏi bên VN có loặi cá "Killy" không, gì bạn của em nói rằng những con killy bên Pháp thường là bên Việtnam nhặp qua đây... (?) Em hỏi để biết lần sao bạn em có về bn VN biết sè mang theo nhửng loặi tếp và chướng "killy" .

EM cam on các anh chi nhiếu trứơc ;)

Thân

2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Loại tép Red cherry và Chrytal red ở Vn đã có và tép này ở đâu mà không quý(không quý sao được nếu tép đẹp người ta bán 1 con máy trăm đô lận còn loại bình thường thì cũng máy chục đô )

3. binhi

binhi New Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ tếp red cherry+crystal+amano+japonica

Thiệt sao? Em dự định làm một hồ tếp "red cherry" và "chrystal red" cộng chung với loặi tếp "amano" và "japonica cardina" ! Mong rằng được nhiều thứ tếp khác và khi bạn em về bên Việtnam em kêu ảnh mang theo về bên đó.

Còn về chuyện cá killy em nghe bạn kể là nhửng cá killy bên Pháp thường nhập từ bên VN qua , có thiệt kô? Gì em dự đinh gỏi cho một người bạn chướng killy bên VN, nhưng nếu bên đó đả có killy đệp và nhiều thì em sẻ kô cần gởi tặng loặi đó! Cho nên em hỏi để biết trước?

Cám ơn các bạn ;)

4. binhi

binhi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Loai binh thương la sao? la loai nao?
    em du dinh lam mot ho tep red chery+crystal va amano chung voi Japonica! Mong la ko sao!

5. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    "Loai binh thương la sao? la loai nao?
    em du dinh lam mot ho tep red chery+crystal va amano chung voi Japonica! Mong la ko sao"

Giá của mấy loại tép này phụ thuộc vào màu sắc. Nếu màu sa71c rực rỡ thì giá nó càng cao.Mình có máy tấm hình nhưng không biết post như thế nào(hình của mình nằm trong album photobucket.com ai biết chỉ giùm)
    Còn muốn nuôi tép chung với nhau cũng chẳng có vấn đề gì nhưng vấn đề là nuôi như thế nào để nó sống thọ ?

6. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
  7. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129

8. binhi

binhi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Amano và Japonica là một loặi sao anh Rong Lac? Mà sao em thấy hai con khắc thế? Một con thì nhỏ hơn và xanh hơn, còn một con thì rất là to, và mầu đạm hơn...?? Lúc em mua người bán cho em cũng nói là 2 loặi différent!!?

9. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Theo RL thì tép Amano có màu xám trong , nhưng màu sắc có thể thay đổi chút xíu tùy theo thức ăn , ánh sáng trong bể hoặc do décor , vể hình dạng thì thường thường , con trống lại nhỏ hơn con mái và dưới bụng có dấu chấm khác biệt giữa trống và mái , anh Cuong có nói đến loại tép nầy trên forum , Binhi tìm lại xem nhé !
    @ RL không biết Binhi hiện đang ở đâu ? Nếu bạn cư ngụ tại những vùng xài tiếng Pháp thì bạn có thể vào site nầy để tham khảo thêm :
    http://caridina.japonica.online.fr/Identite.htm