Cho em hỏi (về trân châu Nhật)!!!

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi kaboom, 31/12/05.

1. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    lá cây trân châu bò của em không có màu xanh đậm như bình thường, mà nó có màu xanh sáng hơn, hiện tượng này xãy ra ở các lá mới, cho em hỏi về nguyên nhân của hiện tượng này. Cám ơn các anh rất nhiều (vì cáy máy ảnh của em bạn mượn mất rồi, không post hình được).

2. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    hic... seo mà đến 67 người xem mà chẳng ai trả lời em hít... :( :(:(:(:(:(

3. mell

mell New Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình cũng chẳng biết phải nói như thế nào.Nếu bạn có thể post hình lên đc thì tốt quá.Khi đó mọi người có thể nhận xét đúng đắn đc.Những lá non mới của bạn có to ko?Khi một thời gian sau lá mới mà bạn bảo xanh sáng nó có xanh đậm ko?Để trồng đc Trân Chân nhật lá to khỏe thì khó lắm.Bởi vì theo mình biết Trân Châu nhật cần có môi trường khác biệt hẳn với những cây khác.Nếu ko nhầm thì Trân Châu nhật cần một lượng Fe và N cao hơn những cây bình thường thì phải.

4. canary lover

canary lover New Member

Thích đã nhận:
    15
    @kaboom:theo mình nghĩ đó là điều bình thường vì lá non lúc nào cũng có màu sắc tươi sáng hơn lá già. Tuy nhiên , không biết kaboom đang xài loại đèn gì ? tại vì mình đã thử dùng 2 loại đèn khác nhau trong cùng 1 cái hồ : lúc đầu là osram, thì thấy trân châu phát triển hơi yếu, cây ốm nhom và màu sắc không tươi, có khuynh hướng mọc lên cao. Sau đó mình thay toàn bộ bằng bóng jebo thì thấy lá trân châu trở nên to hơn, bò nhanh và màu tươi sáng hơn. Tuy nhiên cái thí nghiệm đó mới cách đây khoảng 10 ngày thôi, còn quá sớm để có thể kết luận, mình đang tiếp tục theo dõi xem nó phát triển như thế nào !

5. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28
    Hay quá , hay quá. Bác nên theo dõi thêm 5 ngày nữa xem chân châu bò thế nào (post hình minh họa). Sau đó bác đổi lại toàn bộ Jebo bằng đèn Osram xem thử chân châu bò thế nào nhé (post hình minh họa). Rất mong tin của bác. Tks.

6. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    To canary : Thí nghiệm của anh đúng rồi đó vì bóng Jebo có nhiệt độ sáng 10.000 k nhiều hơn bóng Osram làm cho chân châu không cần mọc cao lên mặt nước để hấp thu sáng.
    To mell : Cây mầu đỏ trong avator hình như tên khoa học của nó là Ammannia gracilis.

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Codai xin chào anh Ka boom:D :D :D :D . Kaboom cho codai hỏi lại cho rỏ mới có thể trả lời được chớ . Bạn nói là lá mới có màu xanh sáng . Vậy chớ trong suốt giai đoạn phát triển của lá củ và lá mới là trong một điều kiện sống hay là có nhiều điều kiện sồng khác nhau , như là thay nước , thay đèn ,thay đổi thời gian chiếu sáng, cây mới trồng vào bể ..... Xin cho thêm tí thông tin nếu không có hình vì codai sợ boom boom lém:laughing: :laughing:

8. mell

mell New Member

Thích đã nhận:
    7
    @Fahsailam: chú ơi.Theo cháu nghĩ đó ko phải là Ammania gracilis đâu ạ.Ammania gracilis là hồng liễu mà chú fahsailam.Cháu nghĩ sẽ post ảnh lên để mọi người nhìn rõ hơn đây

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Nếu codai không lầm thì đây là cây Ludwigia perennis

10. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    :D:D:D:D anh nói làm em hiểu ra nhiều thứ... để em tự mình tìm ra nguyên nhân... :D:D:D... cám ơn anh rất nhiều...

11. Tieu_thao

Tieu_thao New Member

Thích đã nhận:
    2
    em cũng mới trồng lại trân trâu NB thay cho huệ nước, lá non cũng có lá sáng hơn, cây cũng bò lan rộng, lân trước em trồng cây bị thất bại vì nền của em lúc đó ko có nhiều "màu" như bấy giờ, quả thực trân trâu NB cần rất nhiều chất dinh dưỡng, trưỡc khi trồng trân trâu NB em rải it phân hoa lan thái, (loại có vỏ bọc giống ADA nhưng màu vàng ) thấy kết quả rất tốt, nhưng rêu xanh cũng tốt ko kém !!!!

12. nicefish

nicefish New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi cây TC của em cũng nhạt màu lắm nhưng lá lớn. Không biết lá lớn thì có sao không, em nghe nói cây TC lá lớn là do thiếu ánh sáng, dễ bị nát lắm. Cây đó em mới mua về trồng à. Em đang lo lắm

13. phanthanhliem

phanthanhliem New Member

Thích đã nhận:
    38
    đúng ròi đó, lá lớn hình như là thiếu sáng đó, bạn nên cho thông số của hồ bạn xem sao nhé.