Cho em hỏi vết đen trên cá?

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi duchuandh, 21/7/10.

1. duchuandh

duchuandh Member

Thích đã nhận:
    1
    Em mới tập nuôi cá đĩa, em bắt về nuôi khoảng đc 5 ngày ròi mà em bật đèn sáng thì thấy trên mặt và dưới cầm nó co những vết đen và trên những vây lưng nữa có vệt đen, nên giờ em thấy cứ lo lo sao đó, cá bị vậy có nguy hiểm gì ko? Nếu như vậy thì chữa như nào? Mong các anh chị chỉ giúp em moi......

hoa da quy thích bài này.
  2. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu vệt đen ở dạng các chấm nhỏ li ti, đôi khi kết thành đám thì thường gọi là muối tiêu, cái này rất khó chữa có thể nói là không chữa được nhưng không ảnh hưởng đến sức khỏe của cá, chỉ có điều trông không được đẹp thôi.
    Để giảm muối tiêu thì nghe thiên hạ đồn là không nên để cá tiếp xúc với ánh sáng mạnh nhiều như ánh sáng mặt trời ...
    Chúc bạn vui vẻ.

3. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Theo mình thì tốt nhất nên để đèn hồng thôi, ko dùng đèn trắng, ko cho ánh sáng mặt trời chiếu trực tiếp vào hồ cá, bồi bổ nhiều cho cá, thay nước 1 tuần 1 lần là OK , đảm bảo bạn sẽ thấy bớt muối tiêu đó chứ ko hết sạch sẽ đc. còn 1 yếu tố quan trong nữa là khi mua cá pải chọn những con hoàn toàn sạch sẽ, ko có một chấm muối tiêu nào hết.Theo mình khi mới nuôi nên nuôi cá dĩa xanh thì khỏe hơn, khỏi lo về cái vụ đèn đóm, ánh sáng và muối tiêu, chỉ cần nước sạch và ăn no là tụi nó khỏe đẹp rồi.

4. phongthanh

phongthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    Vết đen đó là bình thường...ko vấn đề gì cả

5. Elivan

Elivan Member

Thích đã nhận:
    5
    Ảnh hưởng nhiều đến thẩm mỹ của cá.

Vết đó là muối tiêu. Cái đó có kèm theo là nấm nếu không trị dứt điểm sẽ dẫn đến die cá. Nên tăng nhiệt độ lên 30 thêm muối vào nước, chiếu đèn hồng tối thiểu 3 h/ ngày . Khoảng 1 tuần sẽ hết tiêu thôi. Chúc cá của bạn chhongs khỏe.

6. sucsong_HN

sucsong_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cá em bị tiêu, em giảm đèn xuống dưới 4h 1 ngày sẽ đỡ