Cho em hỏi với-Giúp em nhá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi liongonzalez, 16/8/07.

1. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Thấy mấy chú cá biển mà mê làm sao luôn áh
    Em có một cái hồ 1m*40*60 theo mấy anh, mấy chú thì em nên chuẩn bị những gì để làm hồ cá biển.Giá cả bao nhiêu và có thể kiếm ở đâu.Mong các anh, các bác chỉ những thứ với giá rẻ rẻ chút nhá em là hs còn đi học nên chi phí ko nhiều.ráng giúp em vì em sắp phải đi học gùi.Cám ơn nhiều lắm

2. TanDaiDuong-HCM

TanDaiDuong-HCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em cần chuẩn bị 1 hộp lọc bằng kiếng (khoảng 60*30*40),chi tiết về cách làm hộp lọc em nên tham khảo ở những tiệm bán cá biển,trong hộp loc cần có 1 skimmer và 2 máy bơm (1 cái bơm vào skimmer,1 cái bơm nước trở vào hồ).Vỉ lọc dưới sỏi,ống nước,đèn,sỏi,đá trang trí hồ.
    Những cái trên anh nói đại khái thôi,còn em muốn biết rõ hơn thì nên tham khảo thêm,nếu em có thời gian thì lên chỗ anh chơi,anh sẽ nói rõ hơn cho em biết!!!Chúc em có 1 hồ cá ưng ý!!!

3. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn anh nhiều lắm nhưng chắc là chỉ thêm khảo thui.Còn vấn đề thiết kế chắc đến năm sau lận.Em nghe nói là chơi cá kiểng hơi bị hao chi phí mà em đang đi học nên khó mà theo.Dù sao cũng cám ơn anh rất nhiều mà anh ở đâu khi nào rảnh em lên nhà anh chơi thử.Nếu anh có chụp hình dc hồ cá và cái lọc thì up lên cho em xem nhé cám ơn anh nhiều lắm

4. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Đọc qua diễn đàn này em mới biết là gia đình anh có tiệm cá kiểng đó.Em định nuôi hồ 60*30*30 theo anh thấy thế nào.em nghĩ nuôi hồ lớn thì hao quá.Nếu thích thì em nuôi hồ nhỏ cho quen dần có gì giúp em nha cám ơn anh nhìu lắm

5. TanDaiDuong-HCM

TanDaiDuong-HCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Làm hồ đó cũng được,nhưng em chỉ có thể nuôi được những con cá nhỏ thôi,mà cá nhỏ thì ko đẹp lắm đâu!!!Nhưng nếu em thích thì anh sẵn sàng giúp em,rảnh thì lên tiệm anh chơi 474 Lê Hồng Phong đó!!!

6. thientainuoica

thientainuoica Member

Thích đã nhận:
    0
    anh TANDAIDUONG oi cho em hoi skimmer là ji vay ?ah may hinh nhu la nha anh mo tiem ca kieng ah,vay cho em hoi them la 1 cục san ho bao nhiu tien vay anh

7. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Cho em hỏi với có ai có thể hướng dẫn em cách tự lắm 1 hồ cá biển ko như cần chuẩn bao nhiêu nước biển nhân tạo và giá cả ra sao.Và nhờ các a hướng dẫn cách đo độ mặn cũng như ph và nitrat gì gì đó.Và các anh có thể giúp em trình bày hệ thống lọc ko cám ơn lắm lắm

8. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6

Bước 1 - Chuẩn bị vật liệu:
    - Bạn phải chuẩn bị 70k san hô vụn càng nhỏ càng tốt để lót đáy làm nền trang trí, san hô lớn để tạo hang và hình thù đặc trưng cho hồ của mình SL tuỳ ý :-*
    - 210l nước biển tự nhiên hoặc nước biển nhân tạo, cách pha nước biển nhân tạo như sau: 50l nước ngọt thì trộn 1 bình muối khoáng sau đó sục khí và chạy máy lọc trong 1 tháng. Nhưng mình khuyên dùng là dùng nước biển tự nhiên tốt hơn. Vì đỡ mất công bạn phải mang nước đi ra tiệm cho họ đo độ PH và độ mặn.
    - 1 hồ lọc 60*40*40 kiếng đấy 1 ly, chi làm 3 ngăn, theo thứ tự ngăn 1 10 cm, ngăn2 30cm, ngăn 3 20cm, (Bạn đi tham khảo thêm cách làm hồ lọc nha)
    - máy bơm, 1 máy lọc 45W, 1 máy skin, và ống nước bình minh Phi 11
    - Than hoạt tính
    - vàn MDF 100x40 để lót hồ cho chắc ăn hihi :D
    - 3 bóng đèn, 1 bóng trắng loại dùng cho hồ thuỷ sinh, 2 bóng đèn tia cực tím 1 hồng 1 xanh
    - 1 máy làm lạnh nước nếu có điều kiện hoặc là chơi sanhô
    Bước 2 - Settup

- Hồ 100x40x40: dùng kiếng đáy 10 ly
    + khoét 1 1 lỗ với đường kính là 11 trên thành hồ để đưa những chất dơ trên mặt hồ xuống hồ lọc (dùng ống nhựa bình minh)
    + San hô vụn rửa sạch bằng nước sạch phơi nắng để diệt những mầm bệnh có hại cho cá biển, sau đó bỏ vào hồ và trải đều đáy.
    + Dùng san hô lớn trang trí các hang đá theo ý của mình, bố cục thì mỗi người mỗi khác bạn nhìn thấy đẹp là ok:laughing:
    + Gắn máy lọc xuống đáy hồ để lọc đáy (nếu cần thiết)
    - Hồ lọc:
    + Ngăng 1 bạn bỏ than hoạt tinh
    + Ngăn 2 bạn bỏ san hô vụn khoản 1/2 hồ và bò 1 ít san hô lớn để làm nơi trú ẩn cho vi sinh
    + Ngăn 3 bạn bỏ máy Skin và 1 máy bơm 1 vào máy Skin 1 vào hồ
    + Nối các ống dẫn từ hồ lớn xuống hồ lọc
    - Sử lý nước: Quan trọng nhất là khâu này, bạn đổ nước biển cho đến khi hồ lớn đầy và hồ loc cũng gần đầy, cho máy lọc chạy 24/24 trong thời gian là 3 tuần để nước biển trong hồ được ổn định độ PH và nitric

Bước 3- thả cá và xem kết quả của mình :applause:

- Khi đã trải qua 3 tuần cho máy lọc chạy, bạn mua nhưng chú cá và hải quỳ về thả vào hồ, quan sát chúng ăn và bơi lội. để kiếm soát được tình trạng sức khỏe của chúng
    - Chú ý: khi bạn mua cá về nhớ lựa những em cá khỏe mạnh không bị chày người, và tương đôi lớn 1 chút để dẽ ăn. Khi thả vào hồ thì tư từ thả chúng vào tránh tình trạng làm sốc nươc và dẫn tới tình trạng tử vong cho cá

9. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn chỉ dẫn của anh rất nhiều.Em rất mê cá biển nhưng tính lại thì thấy giá cả ko kham nổi, đang là học sinh muh lấy đâu ra tiền nhiều mà chơi cá biển.Đành lỗi hẹn với chúng vậy.Nhưng dù sao cũng cám ơn chỉ dẫn tận tình của anh.

10. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    oh, vậy thì bữa nào wa anh đi, anh cho em xem hồ cá của anh chỉ tốn có 500k a` là có 1 hồ tương đối để tập chơi cho đỡ cơn ghiền

11. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @Binhson84: mấy con cá và rủa của em vẫn khỏe chứ? Anh cũng setup một hồ nhỏ cỡ 100l nước, nuôi cũng ổn. Chỉ nuôi mó, khoang cổ và mấy con cá domino, cá sọc trắng đen (anh quên tên)...có San hô... thấy chúng vẫn khỏe mạnh...nuôi được hơn 1 tháng rùi..

12. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Thế àh hay quá vậy các anh có thể chỉ cho anh cách làm hồ đơn giản ấy với chi phí rẻ ko anh hồ em chắc cỡ 60*30*30 áh rất vui khi đc gặp mấy anh.Àh mà mấy anh bao nhiêu tuổi gùi cho dễ xưng áh mà năm nay em lớp 11
    @Binhson84.Nhà anh ở đâu thế chỉ em địa chỉ đi rãnh rỗi em qua tại vì sắp đi học gùi