Cho em hỏi với

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi Duongnguyen, 12/3/06.

1. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Các bác ơi, hoa này có tên là gì ạ, hình như nó là cây bản địa của Nhật phải không? Em thấy hoa của nó rất đẹp, mọc thành từng chùm và vàng rực

2. lanviet

lanviet New Member

Thích đã nhận:
    41
    Bàc Duongnguyen ơi!!!!! Bác lại vọng ngoại rồi.... Cây này quê mình gọi là cây Bò cạp nước, hoa vàng , nở váo mùa khô T4, T5. Sau này các cửa hàng cây cảnh gọi nó là cây Osaka nghe có vẻ Nhật pủn để dễ lừa thôi....Nếu Pác thích em tăng bác 1 cây. hoặc 1 bài về cách trồng. cho bác trong 2 chọn 1 thôi....

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cám ơn bác lanviet, nhà em đã có 1 cây con rồi bác ơi, bác cho em bài về cách trồng đi ạ.

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Ngày trước thấy hoa đẹp em có hỏi mấy người chăm cây ở công viên, người thì nói là bò cạp nước, người thì nói là cây viết..., nên chẳng biết chính xác là cây gì, may quá hôm nay bác Lanviet cho biết tên chính xác, cám ơn bác nhiều.

Cây này thân gỗ, khá cao, bác Duongnguyen trồng từ cây con lên đến lúc cây ra hoa cũng mệt đấy nhỉ, chuẩn bị mua bộ bàn ghế để dưới gốc cây, ngồi uống cafe ngắm hoa:applause: :applause: :applause:

5. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    207
    Cây này có loại có hoa màu đỏ nữa, nhưng em thích màu vàng, cây này có thể nhân giống bằng cách chiết cành và lặt lá ép ra hoa vào địp tết như mai vàng.

6. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    cây hoa màu đỏ nhìn nó giả giả thế nào đó mình không thích, nếu muốn cây này ra hoa vào dịp tết thì trước tết 1 tháng bạn đừng tưới nước lặt bỏ hết lá đi khoảng 10 ngày (20 âm lịch), bạn tười nước lại là cây sẽ đâm chồi mới và cho hoa (em mới thử có 1 lần không biết tại hên hay là do hay)...bac Lanviet cho ý kiến với...

7. Bờm già

Bờm già New Member

Thích đã nhận:
    21
    Ôi trời ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii, nó là cây trắc hoa vàng (gỗ nhóm 1 đấy các bác ạ), tên cây cảnh là đủ thứ: mai dây, bò cạp nước - hoàng yết, Osaka,.... ai thích tên gì thì gọi tên đó, nhưng không phải cây Viết đâu (cây viết lá xanh đậm hơn). Trong 1 lần đi chơi gặp các bác bên Lâm nghiệp, các bác ấy bảo đó là trắc hoa vàng có rất nhiều ở rừng Lào. Cái lõi của nó mà làm lũa gì đó thì trên cả tuyệt vời đấy. Các bác ráng trồng 1 cây, 30-40 năm sau cái lõi nó lớn cỡ 15-20cm gì đó rồi chặt đi mà làm đũa, ấy chết lũa thì phải - em không rành vụ này lắm - thì trên cả tuyệt vời, nhưng lúc ấy thì lại sợ bị đòn vào mông vì gỗ ấy hơi bị mắc đấy.

Last edited: 6/4/06
  8. tunglam

tunglam New Member

Thích đã nhận:
    272
    Cây này ở Hà nội còn gọi là cây Muồng Hoàng Yến. Cây này ngoài cách gieo hạt và chiết cành để nhân giống còn có thể nhân giống bằng cách chặt rễ rồi đợi lên mầm mới bứng ra trồng.

9. pires07

pires07 New Member

Thích đã nhận:
    910
    Troài giờ mới biết nó là cây trắc hoa vàng... hồi nhỏ khi còn ở dưới quê toàn gọi tên khác.. quả của nó hồi nhỏ em còn măm măm nữa cơ.. chát chát ngọt ngọt.. hehehe

Bây giờ cây này trồng khá nhiều nơi, được cái đẹp nhưng mà tàn cây ko lớn ko rậm rạp nên ko mát lắm... hehehe

Nó là cây gỗ nhóm 1 chắc bán mắc lắm các bác nhỉ... hehehe

10. lahansaigon

lahansaigon New Member

Thích đã nhận:
    62
    Bác Duongnguyen ơi, lanviet nói đúng đấy, nó là cây bò cạp vàng nhưng hiện tại mọi người thường gọi là Osaka đó, em biết vì lúc trước em có tư vấn của nhà vườn và trồng 17 cây ở CLB Lan Anh, nó cũng được những nhà có diện tích rộng rất thích trồng vì có hoa khá đẹp. Tuy nhiên có rất nhiều sâu ăn lá đó!Bác có thể ghé nhà hàng Lan Anh để nhìn vì có 1 cây cũng khá lớn.