cho em hoi voi????

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi cumeoxanh, 9/7/08.

1. cumeoxanh

cumeoxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    các bác ơi chào mào ngủ có thính lắm ko em mới phát hiện da chỗ ngủ của một đàn chào mào em bẫy mãi mà chẳng được em muốn bắt nó lúc tối lúc nó ngủ say ấy có được ko ạ???
    Nhân tiện đây em cũng hỏi luôn cái loại chào mào mà nhìn lông đuôi dài màu sắc đậm màu đỏ ở cằm và hậu môn rất thậm và đẹp mào dài khoảng 5 đến 7 cm là laọi chào mào gì truớc đây khoảng mấy năm em thấy nhà bác hàng xóm em nuôi một con em hỏi bác ấy bảo là chào mào chúa em ko tin giờ muốn hỏi lại các bác???!!!

2. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn nói vậy khó mà biết được đó là loại chim gì. để biết được chính xác thi` bạn nên post hình cho anh em xem.có thể anh em sẽ biết

3. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    @cumeoxanh : vấn đề thứ nhất mình xin trả lời thế này : Chim nào cũng vậy thôi , tuy ngủ say nhưng nếu bạn chỉ làm rung cành nó đang đậu ngay lập tức nó sẽ bay đấy ! không rõ bạn bắt nó bằng cách nào chụp lưới hay bắt tay hay j ` j ` đó nhưng nếu rung cành hơi mạnh tý là hỏng bét đấy ! Lưu ý nếu chỗ đậu có khoảng trống thì có thể chụp lưới được bạn ạ !!
    vấn đề thứ hai thì phải có hình mới bít đc < còn như bạn kể thì nó cũng thuôc chào mào thường thôi, chỉ biết ko fải chào mào bông lau :)) Thân !x

4. cumeoxanh

Thích đã nhận:
    33
    cảm ơn các bác nhé nhưng con chào mào đó cũng dống chào mào bình thường nhưng khác những đặc điểm em đã nêu ở trên thôi còn ảnh thỳ khó lắm vì con này được bác ấy nuôi từ mấy năm về trước bây giờ thỳ ko thấy nữa em muốn hỏi các bác vậy thoi
    thank các bác=(:)x

5. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Em nên post lên mạng mới biết được nó là loại chim gì.Nếu là chào mào thì dể bắt thôi, em ko có chim mồi thì để trái cây như chuối, cà chua, đu đủ ngay gần chổ nó ngủ là dính liền à.

6. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Hiền cô nương nghĩ theo như lời bạn nói thì con này thường lảng vảng ở khu vực này, đó là điều thuận lợi cho bạn.
    Muốn bẫy nó thì cũng không khó lắm đâu, bạn chỉ cần mua hay mượn một cái lồng bẫy, căng lồng và treo lông lên, ở gần cầu dành cho chim trời đậu vào thì bạn có thể bỏ ít chuối và cà chua, nói chung những loại trái cây có màu sặc sỡ sẽ cuốn hút nó ngay. Khi nó bay vào đậu là....dính chưởng.
    Khi treo lồng, nhớ hướng cái cầu dành cho chim trời đến gần một cành cây nhỏ nào đó, kiểu như bắc cầu cho chim nhảy qua vậy, chứ quanh đó mà không có cành cây nào thì tỉ lệ chim tự lao đầu vào cầu đó là thấp, trừ những con chim dữ và đói.
    Còn về con chim bạn nói thì mình đoán nó thuộc 1 trong 2 loại sau:
    Con này là Chào Mào Mũ, người ta nuôi nhiều và chuộng nó vì trên đầu có mũ cao, lông ở má và đít có màu đỏ rất đẹp, giọng hót lại thanh và hay.
    Loại 2: Chào Mào Lau - đít đỏ nhưng má không đỏ, loại này cũng có mũ nhưng thấp hơn. Loại này về hình dáng thì lớn hơn chào mào mũ. Giọng hót con này ngeh cũng hay, ở nông thôn thì bọn trẻ hay đi bắt và nuôi loại này hơn. Người ta ít nuôi loại này ở thành phố vì loại này nó không đẹp như loại mào mũ.
    Loại thứ 3: ở nông thon gọi là Chào Mào rú, có màu xanh đen chứ không phải màu nâu hay đen như hai loại trên.

Bạn nghĩ con chim của bạn giống con nào trong 2 loại trên?

Last edited: 12/7/08
  7. cumeoxanh

Thích đã nhận:
    33

8. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Híc! Đi đâu cũng...gặp người quen cả. Dạ thưa, Hiền Cô Nương ở aqua thì có thể nói là chú tấm vào gà chọi và chim (Chào Mào, Khướu), còn Hiền Cô Nương bên SVC thì chú tâm vào Chào Mào và Khướu (vì bên ấy không có gà chọi).
    Một lần nữa, rất vui khi lại gặp người quen! Tìm cách mà bẫy nó đi nha, kẻo người khác phỗng tay trên là...! Mũ nó cao hơn là đẹp đó! Chúc sớm được chim nha!

9. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    cảm ơn HCN đả post lên như vậy anh em dể nhận ra hơn.ok