cho em hỏi..

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hoangkamfa, 16/9/07.

1. hoangkamfa

hoangkamfa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em muốn hỏi các bác là có nên rải sỏi dưới đáy hồ không nhỉ. và rải loại sỏi nào cho cá la hán, dày bao nhiêu.Thank các bác trước:confused: :confused: :confused:

2. nmcuong_gli

nmcuong_gli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Góp ý !

Theo mình nghĩ, nếu bạn rải sỏi dưới đáy bể có thể sẽ ổn định được PH và làm trong nước nhưng bạn nên xem xét những điều sau đây :
    1. Thứ nhất, theo tôi là bạn không nên rải sỏi hoặc san hô dưới đáy bể, tuy có thể nước sẽ rất trong nhưng phân cá hoặc thức ăn dư thừa sẽ chìm xuống đáy bể, máy lọc thì không thể hút hết chất thải của con cá, nếu hút bằng ống thì cũng rất bất tiện, lúc đó phân cá còn sót lại có thể sẽ là nguồn mang mầm bệnh cho cá của bạn. Nếu phải vớt hết sỏi ra để rửa thì cũng rất mất công. Vì vậy theo tôi bạn không nên bỏ sỏi vào hồ cá.
    Thứ 2, theo mình nghĩ bạn nên mua một hộp lọc tràn, sau đó bỏ san hô, sỏi và than hoạt tình vào, chắc chắn nước trong hồ sẽ trong hơn và ít tốn thời gian thay nước hơn và bể cá luôn sạch sẽ.
    CVhúc bạn thành công

3. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kô nên đâu bạn nếb nạ muốn rải sỏi thì lựa loại nào có thân tròn và ko gây ma sát đó, vì khi cá ngứa mình sẽ vẫy thân vào để gải, nếu bề mặt sầb sùi sẽ làm trầy thân cá đó

4. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu thích thì bạn cứ rải nhưng sẽ khó vệ sinh hồ.
    rải sỏi dưới đáy thì phân cá sẽ nằm lẫn vào trong sỏi. Nhìn từ dưới đáy lên rất dơ nếu không vệ sinh kỹ.
    còn cá LH thì nó cũng thích sỏi lắm. Nó hay ngậm sỏi phun chỗ khác

5. hoangkamfa

hoangkamfa New Member

Thích đã nhận:
    0
    ...

Thanks các bác nhiều! Các bác biết vì sao em đặt cái tên nghe kêu như thế ko, ko phải ngẫu nhiên đâu nhé là vì lúc mình mới chơi la hán bố mình mua cho 1 em kingkamfa bằng 1 ngón tay giá 1tr dàn áo thì tuyệt vời châu leo cả lên đầu, có nổi gù nhỏ nhưng một hôm mình đi chơi về thì nó đã nằm trong bụng của con mèo nhà mình rồi.Mình rất tiếc và lấy tên nó để đặt nick cho mình đấy:crying: :crying: :crying: