cho em hoi

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi heoquay, 29/5/08.

1. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    các anh cho em hỏi em mới mua một cặp cá mà sao khi mới về thì vẫn bình thường nhưng wa một hôm thì có biểu hiện yếu đi và nổi ở mặt nước.các anh chỉ em cách điều trị .em xin cám ơn.

2. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    có lẽ cá bị sốc nước nếu bị sốc nước bạn tăng nhiệt độ lên cho muối vào sục khí là sẽ khỏi.

3. heoquay

Thích đã nhận:
    84
    em đả làm theo cách của anh.và cá có biểu hiện bơi đc.nhưng khi đến bên day oxy thì chúng cạ vào dây.

4. hycalmette

Thích đã nhận:
    181
    cái đó là biểu hiện của bệnh ngứa mình do bị nấm bạn cho thuốc vào

5. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    khi bạn đem cá về bạn có chú ý pH giữa nước đem về và nước thả cá ko, nhệt độ có chênh lệch quá ko, ..... nói chung còn nhiều vấn đề nữa, bạn ko chú ý sẽ có hiện tượng trên. bạn có thể cắm sưởi lên 30 độ, 2g muối/1 lít nuớc, chúc bạn thành công.

6. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Cá đang shock nước mà các anh xúi cho muối vào thì thật là dã man. Theo Kitax heoquay chỉ cần kéo nhiệt độ cao lên một tí (30-31-32), và sủi oxy nhẹ rồi để yên, 2-3 ngày sau rồi tính, giờ mà cho thuốc vào không khéo lại ... hehehe.

7. hycalmette

Thích đã nhận:
    181
    không dã man đâu em thử rồi chỉ cần cho khoang 1 muỗng canh muối cho 100l nước là ok

8. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    1 muỗng canh muối / 100l nước thì OK, chứ 2g muối / 1l nước (200g/100l nước) thì .. hehehe

9. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    hi. đó là cách Phú cầm cá từ nước ngoài về đó, cách này làm con cá ko sốc giảm tress, thậm chí có thể lên 4-5g/1lit.

10. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hi,

5g/l tức là nữa kg muối cho 100l nước hả anh Phú? Muối rất dể làm cá dĩa tuột nhớt, còn làm cá giảm sốc hay stress không thì em không rõ lắm ;) Em chỉ biết (đã thử và đã .. hehehe nhiều lần) cá đang shock nước mà cho muối nhiều (nhưng vẫn ít hơn 2g/l) thì nhiều cơ hội sẽ có cá đĩa .. sạch boong kin kít :devil:

Em rất ngại cho muối vào hồ cá dĩa, chỉ dùng để tắm cá khi cần thiết.

Thân,
    Kitax

11. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    cá vừa rồi anh nhập về anh đánh hơn 2g/1 lit. sáng ngày hôm sau thấy cá bung cờ ra liền, đến gìơ cá rất khỏe, ko tụt nhớt, còn khi cá bệnh anh có thể dùng tới 5 g/lit. đây là cách anh đã làm chứ ko phải nghe người ta.

12. heoquay

Thích đã nhận:
    84
    em xin cám ơn các anh đả cho em nhiều kinh nghiệm.điều đó giúp em có thêm những hiểu biết khi tri benh cho ca dĩa nhưng các cugn x đừng vì chuyện đó mà tranh luận wá có thể là sẽ kô vui.em rất vui vì các anh đã rất wan tâm em.hôm nay em đã rút bớt nước và cho một ít thuốc nhật em thấy cá có biểu hiện khơe hơn nhưng kô biết mai co sao kô?có gi em sẽ pot len.một lần nữa em rất cám ơn các anh.

13. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Các anh em nghe mình phân tích thử như thế này có được không nhé:
    Cá đĩa đánh muối đậm đến vài g/l cũng có thể vẫn được nhưng quan trọng là cá anh Phú đem về hầu hết là cá khỏe, cỡ nào (anh Phú có thể cho biết cỡ cá) thì chịu được chứ cá non và đang bệnh sẵn, yếu đến nổi cả lên mà đánh như thế (chắc để tuột hết nhớt - nơi nhiều mầm bệnh) như cá của heoquay thì e rằng chữa hơi mạnh tay quá.
    Hầu hết các cao thủ chữa bệnh đều phải bắt bệnh rồi tùy theo con bệnh mà chữa. Cả hai bạn đều đưa ra cách chữa đúng nhưng trong trường hợp này Rùa xin nghiêng về phương án nâng nhiệt độ lên và để yên cho cá hồi, từ từ nó sẽ khỏe hơn. Tất nhiên nếu mà muốn chuẩn nhất thì phải nhìn tận mắt xem tình trạng cá như thế nào rồi mới quyết được.
    Đấy là ý kiến của Rua, mong các anh em nhiều kinh nghiệm góp ý thêm để mình hiểu thêm! Thanks!

14. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    Phú rất vui khi anh em cjia sẽ kinh nghiệm với nhau trên tinh thần xây dựng, nói chung anh em đều có tâm muốn giúp bạn nhưng chỉ qua nghe thôi chứ ko thấy được, nên mỗi người mỗi cách, có thể cách người này đúng với trường hợp của mình nhưng lại sai với người khác, nên bạn thận trọng chút nhé, các phương pháp Phú thấy các anh em nêu trên thì hoàn toàn ko có gì nguy hiểm cho cá bạn cả nên bạn an tâm nhé, chúc bạn thành công !