cho em hỏi

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi changkhohocyeu, 22/6/08.

1. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Em định chơi lan nhưng là người mới em không có kinh nghiệm gì hết, cho em hỏi cây lan nào vừa đẹp lại vừa dễ trồng:confused:? em cảm ơn nhìu:D

2. phongchansenh

phongchansenh Active Member

Thích đã nhận:
    15
    mình nghĩ lan dendro thuộc loại giá mềm, dễ trồng, cho hoa cũng đẹp, nhưng không biết khí hậu Đà Nẵng có thích hợp không?

3. gnudteiv

gnudteiv Active Member

Thích đã nhận:
    4
    hoa đẹp hay không thì còn tùy vào mắt thẩm mĩ của từng người nữa. theo mình dễ trồng thì có dendro, vũ nữ (hồi mới trồng mình cũng bắt đầu bằng 2 loại này). 2 loại này theo mình có thể trồng ở mọi nơi, giá cả lại phải chăng nên nếu có sai xót gì thì cũng không đến nỗi khóc ròng. trước hết bạn nên đi tham wan mấy vườn lan ở ĐN, hoặc mấy điểm bán lan ở đó. ngắm nghía kĩ càng, coi loại hoa nào mình thích,rồi lên diễn đàn tìm hiểu sơ sơ về cách trồng nó, kế đó thử rinh vài chậu về trồng thử :D.sau đó thì vừa trồng vừa học hỏi thêm chớ nói không thì không có tiến triển gì đâu. đó là những gì mình biết, có gì thiếu sót mong các bậc tiền bối bổ sung :)

4. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mấy anh có thể post hình của hoa này cho em được không? Ngoài loại này ra không còn loại nào dễ trồng nữa không?

5. quoctrung_bk

quoctrung_bk Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn mua 1 giò tam bảo sắc đã trồng lâu rồi ( 1 giò 10 ngọn trồng khoảng 2 năm rễ bám rất nhiều chỉ tầm 200k) về nhà chỉ việc treo lên và tưới nước + thỉnh thoảng phun bổ xung phân bón ls là xong. hoa cũng đẹp lại thơm mà cũng dễ trồng,

6. apache

apache Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn muốn tìm loại dễ trồng thì có thể chọn loại lan cánh phượng, đai trâu, vẩy rồng. phi điệp. Mấy loại này đều chịu được nóng nên ít phải chăm bón. Cánh phượng, vẩy rồng, phi điệp ra hoa vào dịp hè. Đai Trâu ra hoa vào dịp Tết âm lịch