Cho em hỏi.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi HSSC, 26/10/08.

1. HSSC

HSSC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người.

Em muốn hỏi các bạn 1 vài điều về cá la hán vì mình là người chập chững nuôi cá la hán chưa biết gì về nó .

Thứ nhất chút nữa 6 giờ mình lên trên nhà bác mình lấy cá về mà mình không biết bắt cách nào cho an toàn ( nói chung là cá không bị gì).

Thứ 2 dùng vật gì để đựng cá .?

Thứ 3 khi chở cá về bỏ vào bể mới làm thế nào cho cá không hoảng sợ hoặc những triệu chứng khác khi về hồ mới.

Thứ 4 Khi thả cá vô hồ có nên bặt oxi hay là để im cho tới khi cá quen với hồ mới ( Nếu để im thì để im bao lâu)

Thứ 5 Em là học sinh nên tiền không có nhiều bởi vậy em phải để dành tiền mua đồ ăn cho cá thế anh chị cho em hỏi mua các loại đồ ăn gì , giá thành bao nhiêu.?

Thứ 6 khi thả cá vào hồ có nên cho ăn liền.?
    Và em chưa có đồ ăn gì cho nó nên cho nó ăn giun,hoặc tôm ,cá con đuợc không.

Thứ 7 để cây nhiệt độ (sưởi) nhiệt độ bao nhiêu là thích hợp với cá.

2. LaHanHunter

LaHanHunter Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thứ nhất chút nữa 6 giờ mình lên trên nhà bác mình lấy cá về mà mình không biết bắt cách nào cho an toàn ( nói chung là cá không bị gì).
    Thứ 2 dùng vật gì để đựng cá .?
    Chuẩn bị 2 túi ni lông to cớ 20 x 40, chun cao xu và khí ô xi để thổi vào, nếu không thì sử dụng bơm xe đạp. Đổ nước và dùng vợt bắt cá vào túi. Sau đó dùng khí ỗy hay bơm xe đạp để thổi căng phồng túi và buộc chun thật chặt.
    Thứ 3 khi chở cá về bỏ vào bể mới làm thế nào cho cá không hoảng sợ hoặc những triệu chứng khác khi về hồ mới.
    Về ngâm túi đựng cá chừng 20 phút sau đó mở chun và đổ thêm it nước trong bể vào từ từ vào túi. Để cá không bị sốc nước mới. Để chừng 20 phút. Sau đó đổ nhẹ nhàng ra
    Thứ 4 Khi thả cá vô hồ có nên bặt oxi hay là để im cho tới khi cá quen với hồ mới ( Nếu để im thì để im bao lâu)
    Chưa cần phải bật sục khí
    Thứ 5 Em là học sinh nên tiền không có nhiều bởi vậy em phải để dành tiền mua đồ ăn cho cá thế anh chị cho em hỏi mua các loại đồ ăn gì , giá thành bao nhiêu.?
    Xo giá 150K/hộp và tôm tép tươi ăn hàng ngày.
    Thứ 6 khi thả cá vào hồ có nên cho ăn liền.?
    Và em chưa có đồ ăn gì cho nó nên cho nó ăn giun,hoặc tôm ,cá con đuợc không.
    Chưa cho ăn gì cả. Nên xin thêm đổ ăn của người bác để cá chưa bị thay đổi thức ăn đột ngột
    Còn thức ăn tươi nên cho ăn tôm hợac tepư tươi để môi trường trong hồ được sạch
    Chúc thành công

3. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đựng cá trong bịch có đầy đủ ải thì tương đối là ok. Trên đường về bạn hạn chế cho cá bị shock nhiều là được. Ở nhà phải chuẩn bị đầy đủ hồ, máy lọc, oxi ...đầy đủ. Tốt nhất là nên để qua 1 đêm. Khi cá đã về bạn vẫn để cá trong bịch nhưng hãy để bịch đó trong hồ khoảng 3 phút. Sau đó từ từ mở miệng bịch ra. Đừng có mở ra rồi đổ em nó thẳng xuống. Như vậy làm cho cá nhát. Sau khi cá đã vào hồ, tránh để cho cá bị stress, đừng làm những hành động bất thình lình. Bạn nên để sưởi từ 27oC-29oC là ok. Nhưng nên cắm sưởi từ đêm hôm trước. Còn về thức ăn: sáng thì cho em nó ăn đồ khô XO (hơi mắc đấy) chiều về tạt ngang qua tiệm cá mua cho em nó bịch tép, cá chép, cá trâm.... Tép về bỏ đầu rồi cho em nó ăn thôi.
    Vài dòng góp ý, chúc bạn có một chú cá đẹp