Cho em hỏi.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi poul, 4/8/11.

1. poul

poul Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Tháng trước em mới đưa về chú lửa, bề ngoài thì không đẹp nhưng hót căng, nhiều giọng, đưa về nhà hót miết không thấy mệt (em nghe còn thấy mệt -_- ), bão vào, 1 tuần trời âm u, gió, em treo lồng trong nhà, tới nay bão tan trời lại nắng, em đưa lại ra ngoài thì không thấy chim căng như trước nữa, chịu hót, nhưng chỉ hót gió the thé, chế độ ăn uống: vẫn thay đổi sâu - trứng kiến - dế đều (em không cho ăn cám), tắm tuần 3 4 lần, phơi nắng tuần 3 4 lần mỗi lần 10 15p.
    Chim em vậy gọi là đang tụt lửa ạ?
    Em có 2 con lửa nhưng con kia đang thay lông. Em nghĩ chắc con này buồn vì có 1 mình nó hót à, riết chắc nó chán. Vậy có đúng không?
    Em nghe nói có người nuôi chòe mái để kích lửa, em định tuyển 1 ẻm về, có đúng không và có nên không?
    ACE ai ghé topic cho em xin cái ý kiến với nhé! Em cám ơn!

2. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Thời tiết như thế thì đại đa số con nào cũng biếng hót cả nên bạn đừng quá lo. Nếu bạn có bạn bè ở gần mà có chim mái thì nên mượn về kích chim trống trong vòng 1 ỏ 2 ngày rồi trả lại. Nếu nuôi mái trong nhà mà không cách ly thật xa các con chim trống thì cũng đâm ra tình trạng bị lờn mặt và giọng (nếu gặp mái quá hay thì lại khác, nhưng rất khó gặp).

poul thích bài này.
  3. poul

poul Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cám ơn SonnguyenVT nhiều, mới tập nuôi nên thấy không hót là sợ có vấn đề gì đó. Giờ thì an tâm rồi. À SonnguyenVT năm nay bao nhiêu tuổi?

4. thanmanhtung

thanmanhtung Member

Thích đã nhận:
    13
    mình đoán e nó sắp thay lông rồi, như mô tả của bạn là e nó hót nhiều thì có lẽ đó là lửa cuối của e nó đó, báo hiệu một đợt thay lông sắp bắt đầu, thân

5. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Mình năm nay 29 tuổi. Còn Poul năm nay được mấy xuân xanh rồi???

6. poul

poul Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình cũng nghi nghi vậy, mà hình như con này thay lông rồi, để tí chiều mình làm vài pic đưa lên thử.

Em chỉ mới 19 cái, dân 9x. Hì. Bữa em có đọc bài của anh thấy ghi "Mình chơi lửa đã được 10 năm" vậy hồi anh bắt đầu nuôi chim cũng tầm 19 tuổi à :D rất vui được nói chuyện :) Giờ ở nhà anh nuôi mấy con?

7. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Em chỉ mới 19 cái, dân 9x. Hì. Bữa em có đọc bài của anh thấy ghi "Mình chơi lửa đã được 10 năm" vậy hồi anh bắt đầu nuôi chim cũng tầm 19 tuổi à :D rất vui được nói chuyện :) Giờ ở nhà anh nuôi mấy con?[/QUOTE]

Mình nuôi chim từ đầu năm cấp 3 lận nhưng sau thi thi tốt nghiệp THCS xong thì lúc đó mình mới chuyển sang chuyên chơi 1 loại lữa mà thôi.