cho em hỏi

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi F.Totti, 8/5/12.

1. F.Totti

F.Totti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    các anh cho em hỏi cách tính % của gà mỹ lai.em ko biết tính mong các anh giúp em.thân!

2. mrjang

mrjang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    hình như cái này mình biết nè
    mỹ rặc + việt rặc = F1 (lai 50% mỹ)
    F1 + việt rặc = F2 (lai 25% mỹ)
    F1 + mỹ rặc = F2 (lai 75% mỹ)

Last edited: 8/5/12
  3. liemtien

liemtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    cách của anh chỉ là lý thuyết thôi ra mua gà lý thông nhiều lắm nên đa số nhìn gà mà phân biệt rồi tính điểm
    dc hình (mặt dài lưng hơi dài hơi gù buôi ben mỹ chân cao thon)
    rồi tới nết đá
    nếu mua theo kiểu anh nên tìm tới nơi đổ gà uy tín mà giá ở đó ko rẽ gà mỹ 100% rặc gà 1>2 tuần tuổi 1tr5>2tr5/ cặp
    mà cho em hỏi em thấy trên you tube nhiều trận gà mỹ thấy có con gà nào gù đâu lưng cũng vừa mà sao mõi người phân biệt gà mỹ lại có vụ lưng dài và hơi gù nhỉ?

4. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Đại khái là như vậy đó!..............................................

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:00 PM ----------

Lựa gà như bạn thì nuôi đá chỉ có lỗ bạc, gà lai gà mỹ bây giờ cản ra đuôi ít ben mới ngon, xem gà lai nên xem cặp cán ( thon, vảy mỏng, đan sâu, chốt cựa cao), khóe mỏ sâu, da mặt mỏng, cấp mình dày( vô tay càng đặc càng tốt, ko tính mấy con gà mập nha!), làm gì có cái vụ lưng gù ở đây, lựa theo cách của bạn có khi bạn mang ra trường con lai 25 mà đuôi còn nhỏng hơn con lai 75 của người ta nữa đó!

5. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    bây giờ mà đem gà lai đuôi ít ben đá gà lai đuôi ben nhiều thì cũng như ko hà anh , lai mà đuôi ko ben luôn mới hay , cái đó núp lùm nà đạn coi bộ ngon ak , chứ đem con gà lai chưa tới 50, ngta đem con gà rặt mình cũng botay , đâu ai biết nó lai bao nhiêu .

itloving thích bài này.
  6. liemtien

liemtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    uk anh nói cũng phải nhưng theo anh lựa gà lai kín thì sao biết dc có ng đỗ là bít thôi mua còn dễ bị dụ ác với lại gà việt mình đâu thiếu gà đi bo tốc độ nên một bài toán gian nan khi mua gà lai kín mà ai có exp nêu lên cho anh em mình học hỏi đi ^^

7. hai ga

hai ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,441
    nói chung muốn có giốing gà lai tốt cái quang trọng là gà là phải biết bổn biết xài cựa,nguồn nhập về.người bán phài uy tín. thị trường gà lai ở đâu củng có dể lầm lắm.người mua lầm chứ người bán ko bao giờ lầm..... cách tốt nhất là có bạn chơi gà lai đá ăn hay thì mượn đổ hoăc mua lại là ok.........

8. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Gà zin nhìn biết bạn ơi, nhìn gà zin mà nhận ko ra thì làm sao ra giang hồ đc!

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:02 PM ----------

Theo em thì sắm 1 con mái 75 đã từng ra con đá cựa cho thiệt tốt, đổ với con gà chó ra con vẫn hay, con gà mái nó quan trọng là vậy!

9. vo_danh

vo_danh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Theo em thì sắm 1 con mái 75 đã từng ra con đá cựa cho thiệt tốt, đổ với con gà chó ra con vẫn hay, con gà mái nó quan trọng là vậy![/QUOTE]

Nếu như cách này,gà lai cũng là 1 vấn đề nan giải mấy anh nhỉ....gà trống đá còn biết có cựa hay ko,còn lựa gà mái thì làm sao biết gà có đá cựa hay ko để đổ mái...em thấy cũng nhiều người gao bán mái bổn,mái lai,mái mỹ bổn xài cựa,vậy thì làm sao biết được nó có thật hay ko về con gà mái đó để mà sắm về đỗ mái?đỗ ra nuôi lớn rồi thử cựa gà con cũng cả 1 quá trình ...theo em nghi có lẽ tìm chổ wen biết và tin tưởng để mình chấp nhận 1 con gà lai bao nhiêu...wan trong mình có thích con gà đó hay ko thôi,có nhiều con đẹp xổ hay mà lên cựa đá ko đâm thì ae mình chỉ có tiếc là sao con này đẹp xổ hay mà đá cựa dở chứ chắc ko ai tiếc vì mình đã chọn con này mà ko chọn con kia.....con nào cũng lai khi mình đi tìm mua gà lai mà hihihh...có thì thất lễ mong ae bỏ qua cho em...chúc anh em luôn có gà tốt

Last edited: 10/5/12
  10. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089

Nếu như cách này,gà lai cũng là 1 vấn đề nan giải mấy anh nhỉ....gà trống đá còn biết có cựa hay ko,còn lựa gà mái thì làm sao biết gà có đá cựa hay ko để đổ mái...em thấy cũng nhiều người gao bán mái bổn,mái lai,mái mỹ bổn xài cựa,vậy thì làm sao biết được nó có thật hay ko về con gà mái đó để mà sắm về đỗ mái?đỗ ra nuôi lớn rồi thử cựa gà con cũng cả 1 quá trình ...theo em nghi có lẽ tìm chổ wen biết và tin tưởng để mình chấp nhận 1 con gà lai bao nhiêu...wan trong mình có thích con gà đó hay ko thôi,có nhiều con đẹp xổ hay mà lên cựa đá ko đâm thì ae mình chỉ có tiếc là sao con này đẹp xổ hay mà đá cựa dở chứ chắc ko ai tiếc vì mình đã chọn con này mà ko chọn con kia.....con nào cũng lai khi mình đi tìm mua gà lai mà hihihh...có thì thất lễ mong ae bỏ qua cho em...chúc anh em luôn có gà tốt[/QUOTE]

Vậy bạn có biết tại sao bổn gà hay người ta ko bán gà mái ko?

11. vo_danh

vo_danh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    [/QUOTE]Vậy bạn có biết tại sao bổn gà hay người ta ko bán gà mái ko?[/QUOTE]

Em biết chết weo liền hihih,chỉ nghe nói là gà mái bổn người cản mái ít khi bán thà để ăn thịt...thân thiết lắm thì để qua để lại cho ae!nên vì nghe như thế em mới ko hiểu làm sao tuyển được em mái đá cựa đây?Như mấy anh chuyên đỗ gà thì qua 1 mùa biết gà con đá dữ thì cản tiếp bầy sau,còn ko được thì phải tìm con gà mái khác,nên em thấy cũng cả 1 quá trình gian nan ấy nhỉ hihi

trilongkhanh thích bài này.
  12. F.Totti

F.Totti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    mà mấy anh cho em hỏi.gà mái tre chọn gà mái bao nhiêu gam là chuẩn nhất vậy?

13. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Vậy bạn có biết tại sao bổn gà hay người ta ko bán gà mái ko?[/QUOTE]

Em biết chết weo liền hihih,chỉ nghe nói là gà mái bổn người cản mái ít khi bán thà để ăn thịt...thân thiết lắm thì để qua để lại cho ae!nên vì nghe như thế em mới ko hiểu làm sao tuyển được em mái đá cựa đây?Như mấy anh chuyên đỗ gà thì qua 1 mùa biết gà con đá dữ thì cản tiếp bầy sau,còn ko được thì phải tìm con gà mái khác,nên em thấy cũng cả 1 quá trình gian nan ấy nhỉ hihi[/QUOTE]
    Chính xác đó bạn, cả 1 quá trình nên thà ăn thịt cho rồi, bán chi chả bao nhiêu tiền với lại lỡ đụng lại bổn nó quay lại đâm ngược lại mình thì mệt lắm! Cho nên chỉ chia lại cho ae cùng 1 cánh thôi!

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:10 PM ----------

Theo mình thì chừng 600-800gr là ok............................................