cho em hoi1 chut'

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tranbachung, 25/8/05.

1. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    be rong cua em dao nay` co nhieu` re^u mau` xanh la' ca^y qua'..em ko biet' phai lam` the nao`..em nghe noi co thuoc' khang' sinh cho vao` be la` chua~ duoc...cho em hoi te^n loai thuoc la` gi??co' ai biet bao giup em..em cam' on..em ko go~ duoc tieng viet..mong admin thong cam sua giup em

2. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    Điều đó vô cùng mạo hiểm. Không có một chứng minh xác thực nào được đưa ra. Điều đó không đáng để hi sinh cả bể cá chỉ vì rêu. Cái hại thấy rõ nhất là kháng sinh sẽ gây hại cho các vi khuẩn chuyển hóa Nitơ, làm hồ cá bạn mất cân bằng. Ngoài ra ai mà biết cá và rong có bị ảnh hưởng gì không.

Trước tiên, xin cho biết bạn có để hồ gần ánh nắng mặt trời không? Bạn đang xài loại đèn gì..., hồ thể tích bao nhiêu? Đèn được bật bao lâu / ngày? Rêu bám trên cây hay trên kiếng? Bạn có vệ sinh không (cạo rêu ra khỏi kiếng hàng tuần)

~Thân~

3. tranbachung

Thích đã nhận:
    85
    be cua em 2m3 60 va 60..reu xanh ta.o thanh` tung` cuc mot o duoi day' nen` va` ca o rong..1 ngay` em bat den` 6 tieng'..em dung 7 den osram 1m2..co cach nao chua~ duoc ko a

4. maxpayne_lhp

Thích đã nhận:
    0
    _Còn về chi tiết ánh sáng mặ trời? Cái đó cũng khá quan trọng... Mình không rõ lắm về công suấ đèn nên không biết thừa thiếu thế nào. PS: 6 tiếng hơi ít... đối vớ hồ nhiệt đới, bạn có thể để 12 tiếng. Nhưng ta đang tìm hiểu về vấn đề đèn vậy có ổn không thì khoan đã.
    _Về giải quyết rêu... cách hữu hiệu nhât đối vớ rêu bám trên lá là dùng các loài cá hay ốc ăn rêu. Một vài con SAE (Siamese Algea Eater) có thể làm tốt công việc.
    PS: Rêu bám trên lá ở dạng dài như tóc không?
    ~Mến~ :p

5. tranbachung

Thích đã nhận:
    85
    ko co ti anh' sang mat troi` nao dau a..den cong suat 860k..co le~ la` lon lam rui`..ko con den nao cao hon ma em bit'..loai ca' day la` loai ca' gi a..ten tieng' Viet cho em de em con hoi..em o Hanoi..loai reu bam tren cay ko phai loai reu toc..reu bon' xanh..bam' sat' vao la'..mau` xanh la' ca^y..xanh hon ca la' ca^y...the' moi buon anh a

6. tranbachung

Thích đã nhận:
    85
    loai cá bống ăn rêu thì em dùng rồi..kinh khủng lắm..nó toàn` mút nát lá Hồng Liễu của em..em sợ không dám nuôi nữa..có loai nào hay hơn loai đấy ko a

7. maxpayne_lhp

Thích đã nhận:
    0
    Ah hà... tìm ra rồi, loại này gọi là "Blue Green Algea"... thực sự ra ko phải là rêu mà là vi khuẩn có chứa diệp lục (vi khuẩn cyanobacteria). Có thể có mùi hôi (?-bạn có ngửi thấy ko?) Vi khuẩn này pt khi múôi Nitrát xuống quá thấp. Cho thêm nguồn Nitrát vào có thể trị được. Đồng thời nên tăng sự luân chuyển của nước.
    PS: Ko có cá nào ăn được vi khuẩn này... xin lỗi vì đã chỉ bậy bạ.

(Bài gốc của Simpte -FF.com)

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Có vài bài về Rêu - phòng ngừa và chữa trị trong 4rum ta rồi, Box Bể và cây thủy sinh, bạn tìm đọc lại nhé!

Và tìm đọc một số bài về thuốc chống rêu nữa...