cho em kinh nghiệm nuôi bạc má

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi chidat, 20/8/10.

1. chidat

chidat Member

Thích đã nhận:
    0
    chào mọi người , em có vài câu hỏi về chim bạc má ạ .
    em ở tp hcm q6 định tuần này ra khu thuận kiều mua 2 cặp bạc má nhưng ko biết giá cả thế nào , mấy anh ai biết giá thì cho em biết để tránh bị lừa .
    cho em hỏi là chim bạc má có dễ nuôi ko ạ , có dễ die ko nhỉ , chim bạc má nuôi lồng gỗ có đc ko ? với lại nhà em ko có điều kiện nuôi trong nhà , em để lồng trên sân thượng dùng 1 miếng gỗ che mưa phía trên và chùm áo lồng như vậy chim có bị lạnh ko ? mấy bữa nay mưa lạnh dữ wá em sợ chim chịu ko nổi .
    thanhk mọi ngừơi trước .
    em định nuôi 2 loại này đây
    View attachment 2106
    View attachment 2107

2. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    chào bạn .
    Mình thì chưa nuôi loại này, nên ko có kinh nghiệm lắm. nhưng mình có quen vài người bạn đã và đang nuôi loài bạc má này, nếu bạn cần mình sẽ giới thiệu đia chỉ nuôi loài này (khỏi fai ra thuận kiều) để an tâm hơn...
    --theo quan sát thì mình nhận thấy loài này rất cần yên tĩnh, chuồng trại ổn định, nhiệt độ ấm áp, và chúng rất thích món gạo ngâm nước.
    --Mình có thấy và người nưôi thành công loài này (và cũng rất nhiều người thất bại).
    theo miêu tả "căn cứ" nuôi chim sinh sản của bạn mình đoán sẽ khó khăn trong sinh sản nhé...b-(
    dù sao cũng chúc bạn thành công....

3. DIENTHUY

DIENTHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Mình cũng ở quận 6 nè,cũng cùng chung một sở thích như bạn chidat.bạn BLACK_CANCARY nếu có giới thiệu cho bạn chidat thì giới thiệu cho mình với,thanks bạn nhiều.

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
  5. chidat

chidat Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn BLACK_CANCARY cho mình địa chỉ bán bạc má đc ko ?
    thank bạn trước.

6. thao_nguyen

thao_nguyen Member

Thích đã nhận:
    279
    Bạc má ở tp.hcm giá khoảng 280k (tiệm chim chị Đào Lê Trọng Tấn) - đến 350k (tiệm chim ở đường Lê hồng Phong) một cặp đó bạn. Nhưng mà hình như thời điểm này không thấy chỗ nào bán hết, toàn là bán sáo non không à.
    Loài chim này không gậm lồng, nhưng nó rất thích tắm, nên nếu bạn để đồ tắm nước cho nó ở trong lồng tre luôn thì lồng sẽ rất mau hư. Bạn có thể dùng thêm lồng tắm, nhưng thiệt tình mình thấy mấy chú này tắm tùy hứng lắm, không ngồi canh nó tắm xong rồi lấy ra nổi đâu.
    Nên mua lồng sắt sơn tĩnh điện của Trung Quốc, bạn ở quận 6 có thể lại tiệm chim đối diện tiệm cơm Thuận Kiều (trên đường Thuận Kiều, chưa tới bệnh viện Chợ Rẫy) để mua, ở đó không nói thách. Chứ dừng lại tiệm chim ở đầu đường, chỗ tòa nhà Thuận Kiều ngó qua, chỗ đó hay thét giá gấp 2,3 không à, khó trả giá lắm. Lồng lớn nhất loại 6 tấc là 160k, lồng nhỏ khoảng 90k- 120k.
    Chim này ăn lúa và hạt kê là đủ để sống, nhu cầu của nó ít dữ lắm. Cần nhất là có đồ tắm nước cho nó. Nhìn tụi nó tắm rất vui. Lâu lâu thêm vài cọng rau xà lách là được. Nói chung đây là một loài dễ nuôi với cả những người mới nuôi lần đầu.
    À, chim là loài rất sợ gió lùa, bạn che phong phên thế coi chừng tụi nó bị cảm hay tiêu chảy thì tội. Nên lấy miếng vải trùm kín hết chứ đừng che 1 miếng ván thôi như vậy. Trời mưa hoặc tối mùa đông lạnh quá thì cho mấy bé vô nhà.
    Chúc bạn vui với mấy chú chim xinh. ^_^

Sao bên mục chim thuần dưỡng bạn cũng đăng bài y hệt nữa... Mình mới comment cho bạn ở bên ấy xong, bạn qua xem thử, hy vọng sẽ giúp được bạn. ^_^
    Thời điểm này chỉ có cách mua ở người quen thôi chứ ngoài tiệm không có đâu. Mình mới đi tìm khắp nơi mà, vì cũng đang cần mua thêm loài này. Nếu bạn chờ thêm khoảng 2 tháng nữa thì ngoài tiệm chim sẽ có đầy. À mà hình như bên 123mua.com.vn có người đang bán đó, hôm bữa mình thấy, bạn qua kiếm thử xem còn không.
    Loài này khó phân biệt trống mái. Bạn nên cẩn thận nhé. Mình bị hớ 1 cặp mái rồi đây này, nên mới cần đi mua thêm con trống..

Last edited by a moderator: 22/8/10
    chidat thích bài này.
  7. chidat

chidat Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn thao_nguyen nha . mà lồng 6 tấc 160k của bạn nói là lồng vuông hay hình chữ nhật thế bạn.

hìhì mình đăng bài bên đây thấy ko ai trả lời hết nên đăng bên kia nữa.

Last edited by a moderator: 22/8/10
  8. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Theo như Black Canary chia sẻ là đúng đấy, tốt nhất nên mua của những người nuôi đẻ, đừng mua ngoài tiệm chim, nơi chỉ bán chim già, không nuôi con tốt,...nói chung là chim dạt!

9. chidat

chidat Member

Thích đã nhận:
    0
    có ai bít mua chim của những người nuôi đẻ ở đâu ko , mình chạy ra chợ chim thuận kiều rồi mà ko có bán. ai bít chỉ mình gấp nha , đang có hứng nuôi chim rất cao ^^

10. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hôm bữa mình ghé tiệm Rắc gần cổng chùa Nghệ sỹ - GV có thấy bạc má đẹp, giá 250k/1cặp nhưng vì nhà có nhiều chim quá nên lưỡng lụ 1 hồi lại không mua....