cho em vài lời khuyên về con choè mộc này với

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi chim_chich, 10/5/08.

1. chim_chich

chim_chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em mới bắt nó đc 1 ngày tai chợ Hà Đông, em cho nó tập ăn cám ướt trộn với giun xoăn, thấy nó cũng đang tập ăn rồi, các anh bảo em fải cho nó ăn như thế đến khi nào mới cho nó ăn cám khô đc, còn nữa mới bắt mà nó lộn mèo ác quá mặc dù em đã chùm áo lồng chỉ để hở cóng đựng cám để xem nó ăn, con choè này của em dáng hơi bé, khi nó đậu cánh hơi xệ xuống và đuôi vểnh lên, em mới tập chơi choè , ko biết con như vậy sau này có hay ko hả các anh
    giúp em với nhé, em xin cảm ơn
    :applause::applause:

2. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác tả như vậy thì chịu thui, bác post hình lên cho anh em xem nào. Hình như bác mua than bổi ah? ( em không thấy bác đề cập đến trong bài viết). Bác nuôi để hót hay để đánh vậy? Đành hay và hót hay tiêu chí khác nhau đó bác ui.
    ------------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

3. chim_chich

Thích đã nhận:
    6
    tất nhiên là chim bổi cả mình nuôi để cho nó hót mà, mình ko có máy ảnh lên ko post hình nó lên đc :(

4. chao mao

chao mao Guest

anh ơi chim bổi anh phải nuôi ít nhất là 2 thang nữa mới có thể mở áo lồng lên nha ,mỗi tuần anh kéo áo lồng lên một tí nha khoảng 2 tháng mới có thể bỏ áo lồng ra nha ,chịu khó cho nó ăn mồi tươi đi không là nó chết đấy,theo anh tae con than của anh có thể là chòe cau đó, giống chòe này hót rất hay nhưng rất lì,phải 5 tháng mới bắt đàu hót chuyện anh ạ ,nuôi than bổi phải kiên trì anh ạ,khoảng 1 năm là hót okei ngay ,anh cố gắng lên nha ,chúc thàng công

5. trantienlanh

trantienlanh Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn nuôi chim bổi phải bỏ cào cào hay dế đã ngắt chân (20->30con/ngày) vào cho nó ăn mổi ngày nữa,chứ sâu và cám+sâu khô ko đũ sức cho nó sống(sâu khô ko nên bóp nhiễn chỉ bóp sao cho còn khoảng 3->5mm là ok )
    7 ngày đầu chùm áo lồng liên tục để chim quen dần thức ăn cũa mình
    sau đó hé áo lồng khoảng 20cm nuôi vài tuần cho chim quen nhà mình và tránh bị bể đầu
    khi nào chim chịu ăn cám nhiều thì ko cần che áo lồng nữa.
    chúc nuôi mấy chú than thành công nha!!!

AndyHuynh thích bài này.
  6. chim_chich

Thích đã nhận:
    6
    cảm ơn mọi người đã góp ý mình sẽ kiếm 1 em chòe mộc nữa nuôi lại, lần này quyết tâm ko để nó phải chịu đói nữa :(