cho em xin chúc í kiến!

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi caodat, 4/3/06.

1. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    xin chào các bác :-*
    em mói di lu xuân tín mua thêm 2 con bồ câu và 1 con cá ma (chủ tiễm nói vậy )
    2 con bồ câu thì ko có vấn dề gì --nhung còn con cá ma kia thì em thấy nó hoi sâm mầu là vì sao vẫy ?:confused:
    o nhà em dang nuoi cá LAM bàng thục phẩm lên mầu xanh nếu mình cho cá dỏ an thì có sao ko?
    nếu như ko duọc thì nên cho chúng ăn gì ?
    trùng dong lạnh có duọc ko?
    mà nuớc mới thay có cân phải bỏ muối ko ?mà con cá ma của em là loại
    gì vậy ?
    nó có mầu dỏ nhạt như bồ câu nhung ko bong chỉ có 1 soc den ở mắt và 1 sọc den ỡ duôi
    em thấy hoi lạ nên mua nuôi thử :laughing:
    3 con cá mới lớn hơn bầy cá nhỏ 1 tí :-$ có sao ko?

cãm ơn các bác truóc !

2. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    - Từ nhỏ đến lớn TC mới nghe cái tên "Cá Ma" đó. Có lẽ nó xấu quá hả? Sao k pót hình lên cho bà con thấy.
    - Thục phẩm lên màu của cá xanh mà cho cá đỏ ăn thì dĩ nhiện sẽ gặp phản ứng ngược là cái chắc.
    - Cá đỏ thì cho ăn thịt bò và tép thì sẽ có màu đẹp.
    - Bỏ muối hay không thì tùy thuộc vào người nuôi, theo TC thì nếu cá k có vấn đề thì k cần bỏ muối
    - Độ lớn của bầy cá không chênh lệch nhiều thì cứ vô tư thả chung đi

3. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Xin hỏi bạn dùng loại thực phẩm nào để kích thích màu xanh ạ, bạn nói chung chung như vậy làm sao biết được. Khả năng cá ma của bạn bị stress nên sậm màu, nhưng cũng có khi bị bệnh, còn bệnh gì thì chỉ còn cách quan sát mới chuẩn đoán được.

Những loại thức ăn đông lạnh chỉ nên cho ăn vừa đủ để tránh làm hỏng nước. Bỏ muối cũng tốt trong những trường hợp cần sát trùng nhẹ khi cá mới bắt về bị xây xát, liều lượng khoảng 2-5 phần ngàn, nhưng không nên dùng liên tục.

4. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Tiến ơi, cá ma là 1 lọai cá dĩa, đươc lai tạo tạp nham từ nhiều lọai cá có màu khác nhau, nên nó hình thành nên con cá dĩa có nhiều màu nham nhở trên mình (VD: đỏ, trắng, xanh lam,..) nên đươc đặt tên là cá ma. Lúc nào rảnh, mình sẽ cố gắng năn nỉ xin phép được chụp hình cho anh em xem. (Xin loi, dung may dich vu nen khong co dau. )

5. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chào bác lamvn !
    em cho cá dĩa ăn loại thục phẩm chế biến sẵn gọi chung là tim bò
    nhung khi mua nguòi bán hỏi dùng cho cá xanh hay cá dỏ có 2 loại
    10k 1 bịch duọc dống gói rất kĩ em mua ỡ lưu- xuân- tín

mà bác oi cá dĩa bồ câu dài 8cm nhưng mới lên bông phần dầu thế sau này chúng có lên bông dều hết ko?
    em nuôi mười con dĩa chung vói 40con 7 mầu trong 1 hồ 1m2 thì có vấn dề gì ko?

6. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho em hỏi thêm
    khi thây nuóc mỏi ngày cho cá em dùng nuóc máy thay trục tiếp vào ----vậy có sao ko?(vì em ko có bễ chứa
    cảm ơn các bác nhiều

7. Tiencao

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm của nick MQ_MK thì anh ấy vẫn xả nước máy trực tiếp vào hồ cá (có hổ trợ máy Ozon) và cá vẫn bình thường
    Bạn liện hệ MQ_MK xem sao

8. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Vậy thì cũng bó tay luôn, vì em làm sao biết người bán họ trộn gì, so sánh giá thành giữa 2 loại thức ăn em nghĩ chắc loại thức ăn dùng cho cá màu xanh chắc không có trộn chất kích thích màu đâu, vậy bác cứ cho ăn thử xem sao.

Cá dĩa 8cm nếu nuôi phát triển bình thường thì chưa lên bông đầy đủ đâu, bác phải chờ một thời gian nữa mới biết được.

Nếu cá 7 màu sạch bệnh thì chắc không sao đâu, cá 7 màu con cũng là thực phẩm tươi sống tốt cho cá dĩa nữa.

9. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác lamvn ơi cho em hỏi tý. Bác có thể cho em công thức để làm thức tạo màu cho cá đc hôn. Nhà em xa wa', Gò vấp mà chạy wa LXt thì wa trời xa.
    Nếu đc em cám ơn bác nhiều lắm.

10. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Bạn ra cao quý hỏi mua 1 gói bột lên màu (12000d9/gói) về trộn vào tim bò theo kiểu rắc tiêu đậm 1 chút, trộn lại, thức ăn sẽ có màu đỏ tươi rồi quăng vào cho cá ăn. Ra LXT làm gì, nếu bạn có nhiều tiền thì rủ mình đi uống cafe đi? vui hơn.

11. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Em cũng đang nuôi khoảng 10 con cá Dĩa các loại trong bể 1m2, em vẫn dùng nước máy cho trực tiếp vào bể mỗi lần thay nước, vì nhà em cũng không có bể chứa. Nhưng đối vớ Cá Dĩa thì song song việc cho nước vào thì em cho sục khí mạnh liên tục nhằm giải phóng nhanh các chất độc có trong nước máy, em thấy cá khoẻ, không có vấn đề gì sau khi thay nước.

À, các bác cho em hỏi việc trộn thịt bò + tỏi thì làm thế nào, xay nhuyễn hay bằm bằng dao ? tỉ lệ ra sao ? Có nên cho ăn thường xuyên không ? Các bác hướng dẫn em với, em đang làm thử cho mấy con Dĩa của em ăn xem sao ?

12. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào cả nhà, cái vụ Ozon hổ trợ nước máy thay trực tiếp MQ bỏ lâu rồi. Vì sử dụng ozon trực tiếp vào hồ không tốt cho cá lắm ( theo thử nghiệm của MQ), thường có vấn để sau : PH tăng cao vì nước máy đã PH=7 chạy Ozon có khi lên 8, cá dễ giật mình.
    Hiện nay nước máy vấn đề Clorin trong nước rất ít. Nên vấn đề thay nước máy trực tiếp không ngại, chỉ xử lý cho nước cũ tí. Chính vì vậy mà vẫn phải dùng lọc làm cũ nước và tập cho cá quen dần từ từ. Hiện nay cá MQ có thể thay 80% nước may trực tiếp. Nhớ cho chảy từ từ và nên chạy lọc cả lúc thay. Thay nước kiểu này cá không bị sốc nhưng hay bị nhát.
    Có cách thay nước máy dùng hóa chất theo tạp chí cá cảnh số 7 Caodat nên nghiên cứu thử xem. Thân chào

13. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Mình chỉ dùng những loại thức ăn tự nhiên để kích thích màu cho cá, cá đỏ thì chủ yếu dùng trứng tôm, cá xanh thì dùng lăng quăng, cá lam dùng tảo. Ngoài ra cũng có thể dùng màu nhân tạo có bán tại Cao Quí hoặc Nguyễn Thông, vì màu nhân tạo không tan trong nước nên lưu ý là nếu trộn với thịt bò thì nên làm theo qui trình sau: Xay 1 ít tôm + với màu, sau đó mới trộn hỗn hợp này vào thịt rồi xay tiếp, nếu bạn trộn màu với thịt thì cho dù có xay nhiều lần màu vẫn ra màu và thịt vẫn ra thịt.

14. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Em cám ơn bác Lamvn nhiều. Em có đọc mấy bài cũng có nói về thức lên màu (dùng thuốc), em thì ko thích sử dụng thuốc, màu thì đẹp nhưng ko tốt cho sức khỏe cá (theo em nghĩ là vây). Sử dụng thức ăn tự nhiên kích màu cá mới hay (đúng hôn mấy anh).

Anh nào biết công thức, tỷ lệ trộn tim bò, tảo, vitamin C ..... xin cho em biết em cám ơn nhiều

15. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Quên mất, bạn cho thêm 1 ít CMC là xong ngay, nhưng nhớ là ít thôi nhiều quá nó bịt luôn cửa hậu con cá.

16. Tiencao

Thích đã nhận:
    0
    Bạn kích màu cho cá để làm gì vậy?
    Làm gí có công thức làm thuốc kích màu?
    Nghe lời bác Bomgia ra Cao Quý mà mua

17. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Anh tiencao hiểu lầm em rồi. em đâu hỏi thức ăn kích màu đâu.

EM hỏi công thức chế biến bằng tim bò, trên rôm có ghi mà ko rõ ràng em muốn hỏi cho kĩ.

CMC ở đâu có bán vậy anh BOMGIA

18. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    CMC thì bạn ra chợ kim biên hỏi mua.
    Nếu không thích sử dụng hóa chất thì bạn có thể nghe lời anh LamVN, khi xay với tép thì thịt tép sẽ có tác dụng kết dính như là CMC, hơn nữa trong tép có sẵn caroten có tác dụng tốt cho việc phát triển màu sắc của cá, tuy nhiên có 1 vấn đề là tép thì rất đắt so với CMC. Còn tỷ lệ thì tùy vào túi tiền của bạn và khẩu vị của con cá của bạn, 100% tim bò không sao, mà 100% tép hay trứng tôm, artemia cũng không sao miễn là bạn có tiền và cá của bạn thích ăn.

Last edited: 8/3/06
  19. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Mỗi người cho ăn bằng những loại thức ăn khác nhau nên không có công thức chung đâu Billykid à, mỗi người trộn 1 cách và quan sát sự phát triển của cá trong thời gian cho ăn để điều chỉnh cho phù hợp. Mình thường trộn theo thỉ lệ sau:

CMC khoảng 2%
    Tảo khoảng 5%
    Vitamin C loại cho thủy sản dùng theo liều của cá thịt.
    Tôm thì tùy theo điều kiện có thể trộn từ 30-70% lưu ý là phải lột vỏ, nếu không thì cá rất dễ bị sình bụng.

20. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác oi em có 1 em bồ câu bị bệnh ròi
    nó cứ nằm 1 chổ ít bơi kì cờ thì xếp lại duôi thì hơi mờ
    vậy chúng bị bệnh gì
    trị bằng cách nào
    chỉ giúp em với