Cho em xin công thức làm cám sâu đầu đỏ vơi :( :(

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi manhphat, 31/8/10.

1. manhphat

manhphat New Member

Thích đã nhận:
    0
    tình hình là em mới tậu 1 em sâu đầu đỏ mà ko biết làm cám cho nó ăn, ai có bí quyết nào giúp em với ko thì nó tiêu mất :-S

2. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nói về làm cám ?? đó là cả 1 công nghệ , hihihi . Nick nói đó là công nghệ vì hầu như tất cả những nghệ nhân chơi chim cảnh ai cũng có 1 cách làm cám cho riêng mình hết . đa phần những nguyên vật liệu làm cám đều giống nhau , chỉ hơn thua nhau là tỉ lệ mỗi loại đc gia hay giảm thôi . Nick nói vậy cũng ko phải la ai cũng làm giống nhau 100% nguyên vật liệu đâu nhé các bạn đừng có hiểu nhầm , chỉ là đa phần giống nhau thôi . cũng có nhiều người có cách làm cho riêng mình và xem như đó là 1 bí quyết riêng , thường thì nhiều người chơi họa mi đá hay làm như vậy .
    Còn nói về cám cho chim sâu , ko biết mọi người nghĩ sao , riêng Nick thì công thức đơn giản thôi . vật liệu gồm có :
    2 bịch cám phượng hoàng ( loại cho chích chòe )
    1 bịch cám phượng hoàng ( loại cho khuyên )
    2 bịch cám a vầy ( loại cho chích chòe )
    100 gram cám ba vì .
    15k sâu khô .
    5 lòng đỏ trứng gà .
    Cách làm như sau : Tất cả các loại cám nick trộn đều và xay nhuyễn cã sâu khô cũng vậy . trứng thì luộc lấy lòng đỏ xay chung với cám . vậy là đã có đc 1 lọ cám cho chim sâu mih2 ăn rùi hihihi
    Chắc các bạn đang hỏi sao lai sử dụng cám ba vì và cả cám khoen ? HiHi Cám ba vì đc sử dụng vì trong cám ba vì có thành phần thuốc chống tiêu chảy và khử mùi phân chim , nên Nick sử dụng . Còn về cám khoen ?? ko có gì ghê gớm , chỉ hy vọng là thêm cám khoen cho chú chim đỡ bị mất màu khi thay lông thôi . Thật sự thì nick ko biết có giử đc màu hay ko , nhưng cũng thêm vô cho có vì mình thấy ai chơi khoen cũng muốn giữ màu xanh của chim = cách cho chim ăn cám đâu xanh hết . mình nghĩ sâu xanh cũng vậy. Nhưng nếu bạn chơi sâu đỏ thì ko cần phải trộn cám khoen đâu. Theo mình nghĩ là vậy . chúc bạn thành công .thân

nothing11 and minh dl like this.