Chó giống cha ,cá giống mẹ..đúng hay sai ????_em xin giải đáp !!!

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi 777excalibur, 23/8/07.

1. 777excalibur

777excalibur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác biết đó...cha ông ta nói chó giống cha gà(cả cá) giống mẹ....các tiền bối trong diễn đàn cũng nói thế....hôm nay em sẽ trình bày một khía cạnh khoa học của việc này.....=> vì một phong cách nuôi cá chuyên nghiệp ,khoa học hơn... :D
    Như các bác biết đấy....mỗi cá thể trong tự nhiên đều được cấu tạo từ một hay nhiều tế bào...mà kiểu gen qui định tính trạng của tế bào=>qui định luôn tính trạng của cá thể đó....mà bình thường các gen này nằm trên nhiễm sắc thể (NST) và các NST này thì nằm trong nhân tế bào...vì vậy khi sinh sản ...bố cho một nửa ,mẹ cho một nửa....nên con phụ thuộc 50%bố 50%mẹ....đó là bình thường.....nhưng vẫn có nhiều loại bất thường như hoa loa kèn, gà ,cá ...(đặc biệt các bất thường này chỉ xảy ả ở thụ tinh ngoài)...các bất thường này là do còn một số gen nằm trong tế bào chất......mà khi tổ hợp từ tinh trùng và trứng thì tức nhiên tế bào chất của trứng lớn hơn rất nhiều so với tinh trùng...(vì trứng lớn hơn nhiều so với tinh trùng) vì vậy,các gen nằm trong tế bào chất này làm cho cá thể con giống mẹ nhiều hơn bố...cụ thể ở hoa loa kèn là mau sắc....gà chọi, cá chọi là nét đá ,mỏ ,vảy của cá thường giống mẹ...
    Tuy vậy...các bác đừng đinh ninh là lúc nào ép cá con ra đều giống mẹ vì có lúc gen nằm trên tế bào chất là gen lặn nên ko thể hiên ra và mặt khác vì nằm trên tế bào chất các gen này phân li và tổ hợp tự do ko theo qui luật nên thường ko đoán trước được kết quả lai ( ngay cả các bác học công nghệ sinh học cũng thấy khó khăn :D )......vì vậy chỉ có cách kiên trì và dựa trên kinh nghiệm của mình về 2 chú cá mình dùng để ép hoặc là do may mắn thì các bác mới tìm được một bầy cá theo ý mình....(nhưng nhớ là cá giống mẹ nhiều hơn giống cha.._tỉ lệ 75%-15%)
    Bác nào muốn hiểu rõ hơn thì tìm SGK lớp 11 chương trình cũ ra bài "sự di truyền qua tế bào chất" sẽ hiểu
    :D Bài này em viết bằng ngôn ngữ dễ hiểu để cho các anh em đều xem...các pro sinh học nào tháy khó chịu thì bỏ qua cho em nhá...:D
    Hay thanks em cái nha các bác...

2. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Cái này tùy giống cá thôi bạn à. chứ cá La hán mình thấy nó giống cha nhiều hơn thì theo cách lý giải của bác là phá sản rùi.

3. ilovebeta

ilovebeta Member

Thích đã nhận:
    0
    Thực tế cho thấy cá mái giống tốt luôn có giá cao hơn rất nhiều so với cá trống giống tốt :D . thậm chí có tiền chưa chắc mua được , ai đã từng đi mua cá mái giống tốt sẽ thấy. Điều đó cũng thể hiện phần nào đúng của bạn 777excalibur .
    p/s 777excalibur : bạn nhỏ tuổi mà kiến thức khá tốt đấy, cố phát huy nhé :)

4. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    theo mình thấy thì cá Xiêm con hay dở đều phụ thuộc vào cả bố lẫn mẹ, không bên nào quan trọng hơn bên nào . Cá mái dở + trống hay = cá con dở, cá mái hay + trống dở = cá con dở, cá trống hay + cá mái hay = nhiều % cá con hay . Có khi mình dùng 1 con mái ép với 2 con trống khác nhau ra 2 bầy cá con răng vẩy khác nhau . Mình nghĩ người ta nói cá con giống mẹ chỉ là 1 huyền thoại vì trong nghề đá cá người ta giấu kỹ dòng cá mẹ, mà thiếu cá mái hay trong tay thì với con trống hay khó mà đúc ra cá hay được .
    Nếu xét về màu sắc thì di truyền được định đoạt bởi cả cha lẫn mẹ .
    Còn vụ di truyền trong tế bào chất là có xảy ra trong hầu hết các sinh vật đa bào, nhưng ở mức đơn giản và chỉ ảnh hưởng 1 vài đặc điểm thôi .

5. vanhoang

vanhoang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình bổ túc thêm : cá trống hay + cá mái hay +môi trường/kỹ thuật nuôi dở=cá con dở , cá con hay+chủ cá cáp dở = cá đá thua......> chê cá dở.

6. 777excalibur

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ah ...chuyện này em ko tự tiện nói đâu...em có hỏi mấy anh học công nghệ sinh học thuê nhà đằng sau rùi mới dám nói đó...căn cứ khoa học đàng hoàng....còn bác dthong ,,em mún nói với bác là số gen của cá trống cho chỉ là số gen để kết hợp tạo bộ gen hoàn chỉnh đặc trưng của lài cá xiêm,(nghĩa là có vảy,có vây,bơi dưới nước...)...còn việc cá giống mẹ nhiều hơn cha là chắc chắn 100% đó ko phải là nghiên cứu mới mà là cũng từ kinh nghiệm lâu năm của cha ông và các tiền bối nuôi cá,gà chọi...còn nếu bác vẫn chưa ưng ý thì pm cho em...em cho bác mượn tài liệu đọc ^_^

7. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    kiểu gen của con cá đá và con gà đá kiểu gen sẽ là : con trống ww con mái Ww nên câu nói chó giống cha gà giống mẹ là ok. con cá mái và con gà mái sẽ tạo thành một dòng gà chiến hoặc cá chiến

8. 777excalibur

Thích đã nhận:
    0
    Nói như bác bunhoc thì cũng chưa phải vì nếu cá trống là ww cá mái là Ww thì:
    P: cá trống ww >< cá mái Ww

giao tử: 1w ;1w ; 1W ;1w

F1: 2Ww ; 2ww
    Như vậy là 50% cá con giống cha ,50%cá con giống mẹ
    Chứ đâu phải giống mẹ nhiều hơn...

9. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    em ngu sinh nhưng trong NST giới tính w của cá mái có những tính trạng tốt và trội thì phải
    nên mới có câu như thế

10. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    anh không nói bao nhiêu phần trăm giống mẹ hay cha mà ý anh nói chỉ là con cá mái se mang alen dị hợp tử, còn cá trống là đồng hợp tử. nên con cá mái con sinh ra luôn giữ lại một alen di truyền lại cho đời sau

11. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em tính bài toán di truyền đó không phải là bao nhiêu phần trăm giống cha hay mẹ, mà bài toán đó tính cho biết rằng phần trăm f1 sinh ra 50% sẽl là trống và 50% là mái

12. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    cá giống mẹ ??

Tui nói là cá Xiêm giống cả cha lẫn mẹ là do kinh nghiệm từ những bầy cá mà mình ép ra . Với lại nếu mà giả thiết mẹ quan trọng hơn cha là đúng thì tại sao không ai dám dùng mẹ hay + cha dở mà đúc cá hết ? Nếu yêu cầu để có cá con hay phải có cả cha hay và mẹ hay thì 2 bên phải quan trọng bằng nhau . Với lại với giả thiết mẹ quan trọng hơn cha là đúng thì sẽ không có sự cạnh tranh của các lò cá với nhau nữa, vì các lò cá không tung ra cá mái hay thì người khác đào đâu ra cá hay để đúc cá con tốt ??? Trên thực tế ta thấy, cách đây 10 năm, cá VN không cạnh tranh nổi với cá Thái hoặc Mã Lai do thua mỏ và lá gan nhưng do dùng cá đực chiến Thái, Mã Lai lai dần vào cá Xiêm mái VN, cá VN đã bắt kịp ngang ngửa . Ngược lại người Thái và ML cũng dùng cá trống VN để bổ sung các đặc điểm cá của họ thiếu như vẩy và khung xương .
    Về việc di truyền do tế bào chất, mình có xem qua, cytoplasm inheritance thì thấy việc di truyền này xảy ra với tất cả các sinh vật có tế bào eukaryote (tức là tế bào cao cấp hơn vi trùng) không riêng gì cá . Trong tế bào có những bộ phận nhỏ có DNA riêng biệt là mitochondria và chloroplasts (ở thực vật), các bộ phận nhỏ này di truyền từ bên mẹ . Các ảnh hưởng của DNA này có xảy ra thể hiện ở các dạng bệnh tật, thiếu năng lực, và ở thực vật thì mất màu xanh gây loang lổ ở lá do ảnh hưởng của chlorplast . Nhưng các ảnh hưởng này không rộng rãi .
    Nếu di truyền tế bào chất có tầm quan trọng ở cá Xiêm vậy sao trong di truyền màu sắc và vây đuôi cá HM không nhà lai tạo nào nhắc tới ?
    Còn về giới tính cá thì dường như ở cá lia thia không có nhiễm sắc thể giới tính và không phải là 50/50 . Mình có dịch 1 bài về sự chênh lệch này
    http://diendancacanh.com/forum/showthread.php?t=317

13. 777excalibur

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác bổ sung thiếu xót trong bài.....nhưng nói với bác dthong thì hầu hết các lò cá độ đều giữ cá mái lại chứ ko bán ra (để giữ dòng cá và nét đá).......còn em nói là cá giống mẹ nhiều hơn giống cha chứ ko phải là ko giống cha........mong các bác đọc kĩ dùm em.....Còn về Việt Nam để lai tạo được giống cá của Thái với Mãlai thì em nghĩ là do lai cận huyết , đầu tiên cho con cá VN lai với cá thái ,sau lấy 2 con đời F1 gần giống cá Thái nhất cho lai với nhau.....sau đó lựa trong đời F2 cá con nào ko bị tật mà gần giống cá Thái nhất thì lọc ra và lựa con tốt nhất cho lai với cá Thái ...=>được cá Thái gần như thuần chủng...còn nếu ko, chắc các tay lai VN qua Thái mua cá mái đó các bác

14. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Cá đá hay thì thứ nhất nó phải có đặc tính hung dữ, lì đòn..... còn đòn thế thì cũng có ảnh hưởng của cá bố mẹ 1 phần.
    Hôm vừa rồi em có lên nhà bác HungLam (hình như trong diễn đàn này bác lấy tên là VinhLam, nếu không phải thì xin hai bác thứ lỗi) thì bác này thuộc hạng cao thủ về nuôi cá. và có những điều mà mình đã đi sai căn bản từ trước tới nay, bây giờ mới ngộ ra. Theo kinh nghiệm của bác này thì cùng 1 bầy cá, nhưng sau khi chia thành 3 lu (chum, vại) khác nhau, để bên cạnh nhau và điều kiện nuôi như nhau, vậy mà bầy cá đá theo 3 lối khác nhau????!!!!.

15. dangledu

dangledu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có một việc thê này, mình nói ra mong các bạn hiểu.

Hiện nay dân nuôi cá chuyên nghiệp ( quy mô trên 30 ngàn con) ở SG không bao giờ bán cá mái cho người lạ. Chỉ có người quen, mới để lại vài con cá mái làm giống mà thôi, chưa kể giá của cá mái chung bầy với cá trống thường mắc ít nhất phải 5-7 lần.

Cách đây 8 năm khi mình bắt đầu tập chơi xiêm đá mình đã phải tho giáo 1 nghệ nhân ở Hóc Môn gần 1 năm mới mua được 1 cặp cá mái chiến. Người nghệ nhân đó chỉ đồng ý bán cho mình cặp mái đó chỉ khi mình cam kết không đem dòng mái đó truyền lại cho ai khác. Lúc đó giá một cặp xiêm trống có số có má chỉ khoảng 40 ngàn thì cặp xiêm mái mình phải mua với giá 300 ngàn đồng.

Khi mua về mình thử nghiệm bằng cắch cho lai 1 xiêm trống chiến với mái chiến (300k/cặp) và 1 xiêm trống chiến (2 con trống này chung 1 bầy, đều là cá thắng trận) với mái xin được (con mái này cũng khá hung dữ) thì kết quả là 7 tháng sau bầy con của con mái chiến chỉ cần chưa đến 2h đã cắn chết bầy con của con mái xin về.

Chỉ cần nhiêu đó là đủ hiểu tầm quan trọng của con mái chiến ra sao. Có những con mái chiến có thể đá ngang ngửa với một con trống bậc trung. Nghĩa là một con mái chiến ít khi nào chịu giao phối với con trống dở hơn mình.

16. quoccuong1981vl

quoccuong1981vl Active Member

Thích đã nhận:
    4
    vậy cuối cùng là sao vậy các bạn , cá con rốt ruột rồi giống ai
    ai có kinh nghiệm đá lâu năm thì cho biết kết quả đi, thấy các bác bàn tán sôi nổi quá