Cho Họa mi ăn lạc???

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi bw88, 3/1/07.

1. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em được biết mỗi ngày nên cho họa mi ăn 1 đến 2 hạt lạc sống nhưng em ko biết nên cho ăn theo cách nào . Em mong các anh chỉ bảo giúp .

Em xin cảm ơn các anh trước và nhiều .

KtsBim thích bài này.
  2. tuanpham1972

tuanpham1972 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    To: Bạn ...

Hạt lạc hay được gọi là Đậu phộng cũng thường được cho chim Họa Mi ăn và loài HM rất thích ăn loại này, nó giúp cho chim có bộ lông được bóng mướt, tiêu hoá tốt ... Bạn nên để nguyên hột (còn sống) vào trong lồng cho chim ăn tự nhiên, không cần phải trộn vào bột và khoảng 1 tuần nên cho ăn 1 lần, vì ăn nhiều cũng không tốt cho chim HM đâu. Chúc bạn vui vẻ.

KtsBim thích bài này.
  3. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

cho ăn nhiều quá cũng không tốt đâu bạn ơi nó dẽ bị khàn cổ đấy bạn ạ.1 tuần cho ăn 1 lần thôi nha.

KtsBim thích bài này.
  4. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    CHo hoa my ăn lạc là rất tốt, tạo cho chim gần lại với hoang dã, chim sẽ mau nổi. Nhưng cho chim ăn nhiền quá không tốt như các thành viên trên đã góp ý. Có 2 cách cho chim ăn, lúc đầu chim chưa biết ăn thì bạn bỏ hết cám ra, chỉ để 1 - 2 hột lạc. Khi chim biết ăn rối và đã quen thì để cả cám và mỗi tuần chỉ cho chim ăn từ 1 đến 2 hạt thôi. Ăn nhiều chim sẽ mập quá không chọi đuợc đâu .

KtsBim thích bài này.
  5. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    cho hỏi anh Tuan 1 tí

Có phải anh là anh tuấn lúc trước hay xuống hội chim của ông Nghĩa ở khu Văn Thánh không vậy,lúc trước anh hay nuôi Họa Mi đúng không?

KtsBim thích bài này.
  6. tuanpham1972

Thích đã nhận:
    200
    To: Anh Tien

Ngày xưa mình cũng hay đến Hội chim của Anh Nghĩa ở Văn Thánh để chơi hoặc tham gia đá giải, bọn mình thường gọi anh Nghĩa là Nghĩa Mọi, từ khi anh Nghĩa không còn mở Hội nữa thì mình cũng không còn gặp Anh Nghĩa nữa, mình và Anh Nghĩa cũng biết nhau khá nhiều. Bạn chơi Họa Mi lâu chưa? Bây giờ bạn dợt chim ở đâu? Rất vui được làm quen với bạn. Chào bạn.

KtsBim thích bài này.
  7. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    re:

Lúc trước em ở Văn Thánh đó,đi vô ông Nghĩa mọi chơi không àh,có nghe nói anh Tuấn,có thấy anh vài lần,sau này nhà em dời về gần Bi sắt nè,em thích nuôi Mi lắm anh Tuấn ơi,anh Tuấn có còn nuôi Mi không?

KtsBim thích bài này.
  8. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    em mới chơi Mi lại đây thôi anh ơi,nghe đồn là Bi sắt qua tết âm lịch mới cho dợt lại,giờ muốn dợt phải chạy xuống Cầu tre hay wa Tân Bình mới có chỗ,khổ ghê,hic hic,bột Mi đá lúc trước anh mua của ông Nghiêm hay ông Chúng vậy anh,em đang xài bột của ông Nghiêm nè!Nếu anh còn nuôi Họa Mi thì chỉ dẫn cho thằng em này với nha.

KtsBim thích bài này.
  9. tuanpham1972

Thích đã nhận:
    200
    anhtien

Mình tự làm bột cho chim ăn thôi, không mua bột của ai hết, cũng rất thích nuôi và chơi HM thôi, không nuôi loại nào khác hết. Mình không nuôi HM 1 thời gian, gần đây thì mới nuôi lại nhưng nuôi tệ lắm nên không dám chỉ ai đâu, cùng học hỏi với nhau là ok rồi, rất vui được giao lưu với bạn.

KtsBim thích bài này.
  10. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    anh tuấn

Anh nuôi lạ rồi hả?anh nuôi mấy con? anh hay dượt chim ở chỗ nào chỉ em em lên dợt với,bữa giờ muồn dợt lắm mà không biết đi đâu bây giờ.

KtsBim thích bài này.